Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ชีวิตผมเลือกทางเดินยากจัง : ( ติดต่อทีมงาน

มีเรื่องอยากจะมาปรึกษาครับ ว่าผมควรเรียน MBA ตามที่ฝันไว้หรือเปล่า ...

ตอนนี้ผมอายุ 22 ปีครับ ทำงานเป็นวิศวกรควบคุมต้นทุน
เริ่มงานมาได้ 7 เดือน เงินเดือนอยู่ที่ 21k โดยประมาณ
อยากจะไปเรียนต่อด้าน MBA ที่ต่างประเทศครับ
เพราะผมเห็นว่าน่าจะสร้างรายได้ในระยะยาวได้มากขึ้น
ผมจบเกรด 2.58 วิศวกรรมโยธา

หรือ

ที่บ้านผมปลูกสวนยางพาราไว้ประมาณ 200 ไร่
สามารถกรีดน้ำยางได้ปีหน้า ผมควรจะต่อยอดทางธุรกิจ
คือ .. เปิดธุรกิจรับซื้อน้ำยาง และยางแผ่น

หรือว่า ..

โดยส่วนตัวแล้วชอบทำอาหารแล้วก็ดัดแปลงสูตรอาหารอยู่บ่อย ๆ
ผมชอบทำถึงขนาดเคยเซ้งร้านต่อเปิดร้านด้วยตัวเองอยู่ช่วงหนึ่ง
รายได้ถือว่าพอสมควรเลยครับ  ( ผมเปิดร้านชาบูชาบู ครับ )
แต่ติดปัญหาเรื่องเวลาเรียน เลยต้องเซ้งร้าน

ผมควรจะ ... เลือกทางไหนดีครับ T T

ระหว่างทำงานเก็บประสบการณ์ไปก่อนอีก 2 ปีแล้วลาออกไปเรียนต่อ
หรือ...
กลับไปสานต่อธุรกิจที่บ้าน ... โดยเริ่มศึกษาเส้นทางสายยางพารา
หรือ...
ไปเรียนทำอาหารแบบจริงจัง .. แล้วเปิดร้านอาหารให้ครอบคลุมมากขึ้น

ซึ่งทั้งสามอย่าง ไม่สามารถทำไปพร้อมกันได้ ด้วยเหตุผลหลายประการครับ

แก้ไขเมื่อ 30 ต.ค. 54 03:16:56

จากคุณ : ผมเป็นมาเฟีย
เขียนเมื่อ : 30 ต.ค. 54 02:59:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com