Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โดนแจ้งความเรื่องเช็คเด้ง มีเวลาให้หาเงินคืนเจ้าหนี้อีกนานไหมครับ ก่อนจะติดคุก ติดต่อทีมงาน

พอดีเกิดปัญหาน้ำท่วมตั้งแต่วันที่ 20 ทำให้ร้านและโกดังโดนน้ำท่วมหมด ของเสียหายพอสมควร ร้านตอนนี้ขายไม่ได้เลย มีเงินสดจ่ายถึงแค่สิ้นเดือน ผมได้เจรจากับคู่ค้าในช่วงต้นเดือนเพราะคิดว่าน้ำคงท่วมนานแน่ ทุกเจ้ายอมผ่อนผันให้ บิลทั้งหมดก็เขียนเช็คแล้ว แต่ไม่ลงวันที่ เพื่อให้ไว้เป็นหลักฐานว่าผมไม่โกงแน่ๆ ตอนแรกทุกเจ้ายอมให้เราเลื่อนการชำระหนี้ไปก่อน เพราะผมเสียหายมาก

แต่เมื่อวันศุกร์ - จันทร์มีสองเจ้าที่ต้องเก็บเงินให้ได้ ตอนนี้มีเจ้านึงเอาเช็คที่ไม่ได้ลงวันที่ไปเข้าเมื่อวาน ซึ่งถือว่าก่อนครบกำหนดชำระเงินในบิล ยอดเงินอยู่ราวๆ 1.1 ล้านบาท ตอนนี้มีเงินสดติดตัวราวๆ 2 แสนบาท ส่วนอีกเจ้ายอดเงินแสนกว่าบาทก็แจ้งว่าจะเอาเช็คไปเข้าวันพรุ่งนี้

วันนี้คุยกับเจ้าที่เอาเช็คไปเข้าแล้วเด้ง ทางนั้นเค้าแจ้งว่าจะแจ้งความถ้าไม่จ่ายเงินภายในวันพรุ่งนี้ ตอนนี้ผมอยู่ต่างจังหวัดคนเดียว เลยไม่รู้จะปรึกษาใคร ขอมาปรึกษาที่นี่ก่อนครับ ว่าจะโดนอะไรบ้าง แล้วถ้าแจ้งความแล้ว อีกนานไหมกว่าที่เราจะขึ้นศาล เพราะหากน้ำลด ผมก็สามารถค้าขายได้ และน่าจะเก็บเงินลูกค้าเครดิตได้บ้าง ก็คงจะพอมีทางจ่ายเงิน เงินสดที่มีอยู่ตอนนี้ต้องเก็บไว้จ่ายเงินเดือนพนักงานเดือนนี้

ลองพยายามต่อรองดูแล้วว่าขอให้เอาของที่ไม่เสียหายคืนไปบางส่วนก่อนทางนั้นก็ไม่ยอม ขอเวลาเพิ่มทางนั้นก็ให้เวลาแค่ 2 - 3 วัน ซึ่งตอนนี้น้ำยังสูงอยู่เลย พวกทรัพย์สินอย่าง รถส่วนตัวก็โดนน้ำท่วมคาโกดัง ยังเอาออกมาไม่ได้เลย ตอนนี้ยอมรับสภาพแล้ว เพราะก็เข้าใจว่าคนที่เค้าขายของให้ผมน้ำก็ท่วมบริษัทเค้า ทางนั้นก็ต้องการเงินเป็นธรรมดา แล้วก็ค้าขายกันมาแค่ 3 - 4 ปีเอง ย่อมกลัวว่าจะโดนผมโกง

เช็คเป็นเช็คในนามห้างหุ้นส่วนจำกัด ผมเป็นคนเซ็นต์ครับ ถ้าโดนแจ้งความนี่โดนกี่คนครับ ใครเคยโดนช่วยเล่ารายละเอียดหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : ...
เขียนเมื่อ : 8 พ.ย. 54 18:32:57 A:101.51.52.92 X: TicketID:337503

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com