Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

"ผู้ชาย กับ บัญชี" มันแปลกมั้ยครับ??/ ผมควรทำยังไงกับชีวิตการงานของผมดีครับ?? ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ ผมอายุ 23 ปีครับ
ทำงานที่ำสำนักงานบัญชี (ไม่ใช่ Big4 นะครับ พอๆกัน RSM กับ Grant)
ตอนนี้ทำงานมา 1 ปีพอดีๆครับ
สมัยเรียนเกรดเฉลี่ยแค่ 2.5

........................

ตอนนี้ผมทำงานเป็น Outsource คือรับทำบัญชีให้ลูกค้าที่มาจ้างเรา
ผมเลือกที่จะไม่ทำ Audit เพราะผมค่อนข้างมีอคติพอสมควรกับ Audit
ตั้งแต่สมัยเรียน ผมสงสัยว่าทำไมทุกคนถึงต้องไปทำออดิต"เท่านั้น"
มองดูเหมือนนักบัญชีไม่มีค่า ไม่มีเกียรติ ใครได้ทำออดิตก็ดูเท่
พอใครๆถาม กลับมองว่าผมดู"กระจอก"ซะจริงๆ

ไม่รู้ว่าเค้ามองกันยังไง แต่ผมก็เห็นว่า งาน Outsource แบบนี้ ก็มีคุณค่า
ได้ความรู้เยอะมากๆ ในขณะที่ได้เรียนรู้ที่จะคุยกับลูกค้า
ได้ทำภาษี ทั้ง ภงด ทั้ง ภพ ทั้งเบี้ยปรับ ทั้งอะไรหลายๆอย่าง
แต่ทำไมในหมู่เพื่อนๆแล้ว เวลาเค้าปรึกษาเรื่องงาน เรื่องบัญชี
คำพูดผมจะดูไม่น่าฟังที่สุด เพียงเพราะผมไม่ใช่ออดิต??

ขอถามแบบตรงๆ ไม่อ้อมค้อมเลยนะครับว่า
ผมจะต้องเดินเส้นทางไหน เพื่อที่จะลบคำสบประมาทพวกนั้นได้ครับ
ผมอยากแสดงให้คนอื่นเห็นว่า งานบัญชี นักบัญชี ก็ก้าวหน้าได้เหมือนกัน

....................
ผมมีทางเลือก ตามนี้ครับ
รบกวนช่วยแนะนำทีนะครับ ว่าผมควรเดินทางไหนดี

1. ทำงานแบบนี้ต่อไปจนครบ 2 ปี แล้่วสอบ Tax Auditor ให้ได้
หลังจากนั้น ค่อยเรียนโทที่เมืองไทย(นิด้า หรือจุฬา)
ทำงานไปเรียนไป
ผม จะได้ป.โทตอนอายุ 25-26 กับประสบการณ์ทำงาน4ปี

2. ออกจากงาน ไปเรียนปริญญาโทที่ต่างประเทศ ค่อยกลับมาทำงาน
ผมจะได้ป.โทเมืองนอก กับอายุงาน 1 ปี ที่อายุ 25

3. เข้า Big4 ทำ Outsource (ผมมอง Corporate Income Tax ของ PWC)
ทำซัก 1 ปี แล้วออกไปเรียนโทเหมือนข้อแรก (เข้าใจว่า PWC งานหนัก คงเรียนไปด้วยไม่ไหว)
ผมจะได้ ป.โทตอนอายุ 25-26 กับประสบการณ์ทำงาน 1ปี + 1ปี

4. ทางเลือกอื่นๆ (แนะนำด้วยนะครับ)
.................

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ

ทุกวันนี้ เบื่อและเซ็งกับกลุ่มเพื่อนมากๆครับ
บางที เค้าไม่เปิดใจยอมรับนักบัญชีอย่างผม ในขณะที่ทุกคนเป็นออดิตกันหมด
ผมสงสัยเหลือเกินว่าผมเลือกทางเดินถูกมั้ย ที่ไม่คิดจะทำออดิต
ผมค่อนข้างอยากมีเวลาส่วนตัว ผมชอบเ้ข้าฟิตเนส เลี้ยงหมาที่บ้าน
อาม่าผมก็อายุมากแล้ว รวมถึง ผมก็เป็นคนบ้ารถเข้าเส้น(อาจจะพบเจอผมที่ห้องรัชดาบ่อยๆ)

หรือว่าผม ควรจะต้องเดินกลับเข้าลู่เข้าทาง อย่างที่คนอื่นๆเป็น??
เพราะทุกวันนี้ กำลังคิดว่า ผมทำถูกแล้วหรือครับ?? ที่คิดจะนอกกรอบ
หรือบัญชี จะสู้ออดิตไ่ม่ได้จริงๆ??
แต่สุดท้าย ก็ไม่มีใครทำออดิตไปทั้งชีวิต หรือว่าผมควรจะไปเริ่มที่ออดิตก่อน
แล้วค่อยมาทำบัญชีครับ??

จากคุณ : TearNa
เขียนเมื่อ : 15 พ.ย. 54 08:40:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com