Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++ มาแนะนำวิธีหางานทำที่ต่างประเทศครับ จากคนไทยที่ทำงานในต่างแดนกว่า 8 ปี ++ ติดต่อทีมงาน

เห็นช่วงนี้มีหลายกระทู้เกี่ยวกับการหางานทำที่ต่างประเทศ เลยอยากจะแชร์อะไรหลาย ๆ อย่างกับเพื่อน ๆ หรือน้อง ๆ ที่กำลังหางานอยู่ไม่ว่าจะเป็น Part Time หรือ Full Time โดยตัวผมเองนั้นเชื่อเรื่อง โอกาสและดวง มากกว่าฝีมือ โดยที่ตัวผมเองนั้นไม่ได้มีความสามารถมากกว่าคนอื่นเท่าไหร่เลย เพียงแค่อยู่ถูกที่และถูกเวลาเท่านั้นเอง

เคล็ดลับของผมนั้นอยู่ที่วิธีการใช้ Key Word Search ในการหางาน โดยใช้คำว่า “Thai” ซึ่งเป็นการหางานที่ต้องการคนพูดภาษาไทยได้ หรืออาจจะเคสที่ต่างประเทศต้องการหาคนมาทำงานในเมืองไทยแบบ Expat .. แค่นี้การที่คุณเป็นคนไทย พูดไทยได้ ก็ง่ายขึ้นแล้วครับ

ซึ่งงานก็จะมีตั้งแต่ระดับเริ่มต้นไปจนถึง Top Management

หลังจากนี้ก็ขอให้โชคดีครับ ส่วนเรื่อง Visa ถ้าคุณมีดีและนายจ้างต้องการตัวคุณจริง ๆ เค้าก็พร้อมที่จะทุ่มเป็น Sponsor ให้เสมอครับ

ตัวอย่างเช่น

จากคุณ : Mun Thow
เขียนเมื่อ : 4 ธ.ค. 54 15:37:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com