Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

>>> ขอถาม Excel ครับ จะ copy input ของแต่ละเดือน ไปไว้ใน sheet รวม แบบอัตโนมัติ ทำยังไงดีครับ <<< ติดต่อทีมงาน

เรียนพี่ๆครับ

ผมขอปรึกษาหน่อยครับ

ผมกำลังทำ excel ที่จะได้รับ รายงานการขาย มาจากสาขาต่างๆ ในแต่ละเดือน

ผมอยากนำค่าทั้งหมดของแต่ละเดือนมารวมไว้ในอีก sheet นึงที่เรียกว่า SUM เพื่อที่ผมจำสามารถนำไปทำ pivot table ต่อได้

ตอนแรกผมทำแบบโง่ๆคือ สร้าง form ให้สาขากรอก โดยทำ form ไว้แค่ 40 บรรทัด แล้วใน sheet SUM ผมก็ใส่ = cell ตามแต่ละเดือนไปเลย (ถึกมาก)

ปรากฏว่า เดือนแรก สาขากรอกกลับมา 190 บรรทัด
ทำให้หน้า SUM ของผมเละไปหมดเลยครับ

ผมเลยอยากได้วิธีที่จะสามารถ update หน้า SUM ได้แบบ auto

เช่น เมื่อมีการ insert column ในเดือน มกรา มันจะ copy การ insert และการใส่ค่าลงไปในหน้า SUM ด้วย

สามารถทำได้ไหมครับ

ขอขอบคุณมากครับ

ปล ลองพยายามทำ pivot table ข้าม sheet แล้ว แต่ไม่ได้อะครับ

อันนี้ทำ ไฟล์มั่วๆมาให้ดูเป็นตัวอย่างนะครับ

รบกวยด้วยครับ

จากคุณ : sukritudom
เขียนเมื่อ : 26 ธ.ค. 54 16:40:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com