Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พยายามจะออกจากวงจรมนุษย์เงินเดือน ไปทำกิจการส่วนตัวเกี่ยวกับอาหารครับ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีปีใหม่ครับ ผมมีเรื่องจะขอคำแนะนำพี่ๆในห้องนี้หน่อยครับ ก่อนอื่นผมขอแนะนำตัวเองก่อนนะครับ ตอนนี้ผมทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือน อยู่ในองค์การมหาชนแห่งหนึ่ง อายุปีนี้ก็เข้า 29 ปี ผมเงินเดือนแค่ 15000 ครับ(มีการปรับเป็นประจำทุกปี แต่กว่าจะเกินสองหมื่นสงสัยแก่ก่อน) มีหนี้ easybuy เหลืออยู่ 16000 กับเวฟที่ยังผ่อนอยู่ อีกประมาณ 32000(รวมดอกแล้ว) แถมเพิ่งอกหักเมื่อวันที่ 31 พอดี สภาพจิตใจตอนนี้เอ๋อ และค่อนข้างแย่ครับ
ผมเองเป็นคนที่มีความสามารถด้านงานครัว งานบ้าน ซึ่งผมต้องรับผิดชอบเป็นปกติตั้งแต่เด็กๆ และปัจจุบันนี้ ฝีมือทำอาหารของผมก็พอขายได้ล่ะครับ ค่อนข้างมั่นใจ และทดลองให้หลายๆคนชิมมาเยอะพอสมควร ก่อนหน้านี้ผมทำขนมปังกรอบขายครับ ขายได้บ้างไม่ได้บ้าง ทำเป็นงานอดิเรกไป ทำๆหยุดๆ เนื่องจากไม่มีสถานที่วางจำหน่าย อาศัยว่าขายคนที่ออฟฟิศเอา ส่วนมากขายออกช้าครับ อาจจะเป็นเพราะตลาดมันเล็กมาก เคยคิดราคาต้นทุนแล้ว กำไรก็พอมีอยู่บ้าง แต่ไม่มากมายอะไรเลย ยังไม่สามารถอยู่ได้ด้วยตัวของมันเองครับ เนื่องจากต้นทุนส่วนที่เป็นค่าไฟฟ้า ผมเดาๆเอา(ผมใช้ฝาอบลมร้อนเก่าๆ กินไฟเท่าไรก็ไม่รู้) ผมหักค่าแรงตัวเองถูกๆ เพื่อที่จะให้ได้ตัวเลขออกมาเป็นต้นทุน (จำได้ว่าคิดไว้ที่ 50 บาทต่อการทำขนม 1 ครั้ง ตรงนี้แหละที่คิดว่าผมเองคิดผิดแน่ๆ) ประกอบกับยอดขายที่น้อย และไม่มีที่วางจำหน่ายอย่างเป็นเรื่องเป็นราว ปริมาณการผลิตแต่ละครั้งก็ไม่ได้มากมายเลย เพราะผมทำคนเดียว และทำมือทั้งหมด เหนื่อยมากครับ แต่ผมก็สู้ที่จะทำ เพราะอยากมีชีวิตที่มันได้เรื่องกว่านี้

จากคุณ : GI_Nen
เขียนเมื่อ : 3 ม.ค. 55 21:23:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com