Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จบตรี โทจุฬาฯ ตกงานครับขอคำแนะนำ ติดต่อทีมงาน

มาโพสแทนแฟนนะครับ ขอคำแนะนำพี่ๆด้วยครับ

เค้าอายุ 27 เรียนจบวิทยาศาสตร์ เคมีวิศวกรรม ในระดับปริญญาตรี และ ปริญญาโท คณะนิเทศศาสตร์ สาขาวารสารสนเทศ จากจุฬาฯ เค้าเป็นคนชอบหนังสือมากกกกกกกกกกกก มีในบ้านรวมแล้วไม่ต่ำกว่า 5000 เล่มโดยประมาณขนาดทิ้งไปบ้างและยังเก็บไว้อยู่

เค้าเคยทำงานเกี่ยวกับด้านหนังสือ 3 เดือนในสำนักพิมพ์แห่งหนึ่ง นอกจากนั้นไม่มีประสบการณ์อะไรเลย นอกจากเป็นติวเตอร์คณิตศาสตร์มา 4-5 ปีแล้ว ไม่ได้เข้างานประจำ

ส่วนงานด้านปริญญาตรีเค้าบอกว่าไม่ชอบเลยครับ และที่สำคัญไม่ชอบออกตจว. ด้วย เค้าเคยเล่าให้ผมฟังว่าสมัยจบป. ตรีใหม่ เค้าเคยส่งใบสมัครงานไป 1 ที่แต่นานมากกว่าจะเรียก สุดท้ายเค้าเรียกมา แต่เค้าก็บอกว่าเค้าไม่ง้อแล้วเรียนต่อโทเลยครับ

เค้าชอบงานเกี่ยวกับตัวเลขมากเลย เค้าบอกผมเสมอว่า สมัยก่อนคะแนนเค้าถึงคณะบริหารและบัญชีของ จุฬาฯ เค้าเลือกไปแล้วด้วยครับ แต่ว่าเปลี่ยนใจกลางคัน เพราะตามใจที่บ้าน อยากให้เค้าเรียนวิทยาศาสตร์ครับ เค้าก็ยังเสียใจเลยว่า น่าจะเชื่อตัวเองและไม่น่าทำให้คน 1 คน ต้องเสียสิทธิ์ในการเข้าเรียน และอีก 5 คะแนนติด เภสัชด้วยซ้ำ(เค้าทำคะแนนเคมีได้สูงมากและดีมากครับ)

ปัจจุบันนี้ก็ไปทำแบบทดสอบของสำนักพิมพ์แมคแล้วครับ ในตำแหน่งเจ้าหน้าที่วิชาการด้านคณิตศาสตร์ทำหน้าที่ตรวจต้นฉบับหนังสือแบบฝึกหัดก่อนส่งพิมพ์ งานนี้เค้าบอกค่อนข้างสนใจ แต่ว่าก็กำลังรอทางสำนักพิมพ์เรียกอยู่ครับ  เค้าจึงทำงานเป็นติวเตอร์สอนคณิตศาสตร์ตามบ้าน รายได้ 15000 ต่อเดือน พออยู่ได้ครับ แต่สมัยที่เค้าทำงานที่สำนักพิมพ์นึงที่ผมเกริ่นไปตอนแรก รวมๆแล้วเกือบ 30000ก็จะดีและมั่นคงกว่านี้ครับ

เค้าบอกผมว่าเห็นข้อสอบ ก.พ. แล้วง่ายมากๆเลยครับ ภาษาไทยกับเลขของถนัดเค้ามากๆเลยด้วย เค้าวางแผนอาจจะสอบข้าราชการดูครับ

คำแนะนำที่จะขอ
1. มีงานด้านไหนเหมาะกับวุฒิแบบนี้อีกบ้างครับ
2. บริษัทไหนที่เหมาะกับเค้าบ้าง
3. ควรจะโฟกัสไปทางสายงานด้านไหนดีครับ

ยาว+พิมพ์วกไปวนมาหน่อยนะครับ ยังไงก็ด่าได้เต็มที่ + ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

แก้ไขเมื่อ 04 ม.ค. 55 08:47:31

แก้ไขเมื่อ 04 ม.ค. 55 08:47:06

จากคุณ : jewes38352
เขียนเมื่อ : 4 ม.ค. 55 08:43:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com