Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วิธีป้องกันมิจฉาชีพเอาบัญชีเราไปหลอกคนอื่นโอนเงิน ติดต่อทีมงาน

เห็นกระทู้เรื่องสิบแปดมงกุฎหลอกขายลมโดยเอาบัญชีของพ่อค้าแม่ขายออนไลน์ไปใช้แล้วเคืองนะครับ คนเขาตั้งใจทำมาค้าขายดีๆ ดันมากลายเป็นเครื่องของพวกอีแอบ หลอกเอาเงินคนอื่นมาโอนเข้าบัญชีแม่ค้าหวังได้ของฟรี สุดท้ายแม่ค้าอาจโดนเจ้าของเงินเอาชื่อกับเลขที่บัญชีไปประจานอีก

ผมคิดว่าน่าจะมีวิธีป้องกันได้บ้างนะ อย่าปล่อยให้พวกเหลือบหากินกันง่ายเกินไป ผมก็นั่งคิดนอนคิดเรื่องนี้อยู่ อยากนำมาแชร์ให้ช่วยกันคืดด้วยนะครับ

1. เก็บข้อมูลชื่อและเลขบัญชีของเราไว้ให้พ้นมือมิจฉาชีพ อย่าแปะข้อมูลนี้ทิ้งไว้บนเว็บ  ถ้ามันอยากจะมาล้วงเอาก็ต้องผ่านด่านเราไปก่อน

2. สังเกตลีลาลูกค้าใหม่ซื้อครั้งแรกนิดนึง ถ้าสนใจจะล้วงเอาข้อมูลบัญชีธนาคารเรามากกว่าสนใจสินค้าหรือราคาล่ะก็ ปักธงสีเหลืองเตือนตัวเองไว้ก่อน รอเช็คความประพฤติขั้นต่อไป

3. ปัญหาของพวกที่ทำแบบนี้คือ กำหนดเองไม่ค่อยได้ว่าจะโอนเงินเมื่อไหร่ โอนจากที่ไหน ดังนั้นถ้าเจอผู้ต้องสงสัยก็น่าจะถามไปก่อนเลยว่าสะดวกจะโอนยังไง เมื่อไหร่ หรือให้เบอร์โทรไปและบอกว่าโอนเสร็จให้ยิง sms เข้ามาเลยก็ได้ ลดราคาเป็นค่า sms ให้ 5 บาท เอ้า !

4. ถ้ามันเลยมาถึงขั้นโอนเงินมาเรียบร้อยแล้ว เวลาเช็คเงินโอนก็ดูหน่อยนึงว่าเค้าโอนมาจากไหน ดูข้อมูลวัน เวลา สถานที่ จำนวนเงินให้ชัดเจน แล้วโทรกลับไปขอคอนเฟิร์มอีกที คนไม่ได้โอนเงินด้วยตัวเองจะตอบแบบไม่ค่อยมั่นใจ

5. ถ้าเจอประเภทมาถึงก็บอกก่อนเลยว่าจะให้คนโน้นคนนี้โอนให้ ก็ปักธงเหลืองไว้เลยเหมือนกัน ขอเบอร์ติดต่อคนที่จะโอนเงินแทนด้วย

ใครคิดอะไรได้ก็ช่วยกันเสนอแนะนะครับ บางวิธีอาจไม่เหมาะกับบางร้าน เพราะเงื่อนไขการขายของแต่ละคนก็แตกต่างกันไป แต่เสนอกันมาหลายๆ วิธีให้เพื่อนเลือกเอาไปใช้ตามถนัดน่าจะดีนะครับ

จากคุณ : PoojeeChunn
เขียนเมื่อ : 21 ม.ค. 55 01:49:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com