Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความรู้หน่อยค่ะ เรื่อง : การคำนวนภาษีเพื่อขอการลดหย่อนภาษี ติดต่อทีมงาน

เนื่องจากว่าปีที่ผ่าน ๆ มา รายได้ไม่ถึงเกณฑ์ที่เสียภาษี แต่ในปีนี้ เปลี่ยนงานและมีรายได้เพิ่มขึ้นประกอบกับที่บริษัทไม่ได้ยื่นภาษีให้ จึงต้องรบกวนขอความช่วยเหลือในการคำนวนภาษี และเรื่องของการลดหย่อนภาษีค่ะ รายละเอียดดังนี้
1.  รายได้ของตัวเอง แยกเป็น เงินเดือน 18,000 x 3 เดือน (ที่ทำงานแรก) และ เงินเดือน 28,000 x 3 เดือน (ที่ทำงานที่สองก่อนปรับเงินเดือน) และ เงินเดือน 32,000 x 6 เดือน (ปรับเงินเดือนแล้ว) และคอมมิชชั่น 30,000 บาท (ทั้งปี)
2.  รายได้สามี 10,300 x 9 เดือน แต่ตอนนี้สามีออกจากงานแล้วค่ะ ไม่ได้ทำงานค่ะ
3.  ทางบริษัทได้หักภาษีไว้ทุกเดือน เป็นเงินรวมทั้งสิ้น 11,700 บาท
4.  ส่วนตัวดิฉันและสามี บิดาและมารดา อายุเกิน 60 ยังมีชีวิตอยู่ค่ะ
5.  มีบุตร 1 คนกำลังศึกษาอยู่ค่ะ

จากรายละเอียดดังกล่าว ไม่ทราบว่าดิฉันจะได้รับเงินคืนไหมคะ  พอดีศึกษาดูแล้ว แต่ไม่เข้าใจรายละเอียดกรณีสามีออกจากงาน ให้ตีว่าคู่สมรสไม่มีรายได้ หรืออย่างไร  และถ้าเราไม่ใส่รายรับของคู่สมรสได้ไหมคะ

ขอบคุณทุก ๆ คำตอบที่จะไขข้อข้องใจให้นะคะ  รบกวนมากหน่อยจริง ๆ พอดีอยากทราบว่าจะเหลือเงินเท่าไร ต้องไปจ่ายค่าเทอมเจ้าตัวเล็กค่ะ บ้านก็น้ำท่วม ดีที่อพยพออกมาทันไม่ต้องซ่อมรถด้วย ไม่อย่างนั้นคงเครียดมากกว่านี้

จากคุณ : run95
เขียนเมื่อ : 23 ม.ค. 55 17:39:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com