Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คิดสักนิด!!! ก่อนจะลาออกจากงาน!!! ติดต่อทีมงาน

ในชีวิตของคนเรานั้น บางช่วงเราจะพบอุปสรรค

เจอปัญหาสารพัดสารพันมารุมเร้า

จนพาลไม่อยากทำงาน เบื่อ อยากจะลาออก

…..

จะว่าไปเหตุผลในการลาออกจากงานนั้น

มีสารพัดสารพันทีเดียวครับ

บางคนต้องการออกไปทำธุรกิจหรือค้าขายส่วนตัว

บางคนลาออกจากงาน เพราะได้งานใหม่ที่ดีกว่าเดิม

ลาออกเพราะเบื่อคนที่ทำงาน เบื่อหัวหน้างาน

ออกเพราะมีปัญหาชีวิตส่วนตัวที่รุมเร้า

ส่วนมากจะเป็นเรื่องเงินหรือเรื่องความรัก ครอบครัว

…..

หลายคนบ่นว่าเบื่องานที่ทำอยู่อย่างหนัก ทนไม่ไหวแล้ว

หากเราคิดจะลาออกจากงาน ก็ไม่มีปัญหาครับ

…..

เพียงแต่ขอให้เป็นการวางแผนด้วยเหตุด้วยผล

ไม่ใช่เพียงเพราะอารมณ์เบื่อคนหรือเบื่องานเท่านั้นครับ

หากไม่อยากเป็นลูกจ้างเขาไปตลอดชีวิต

ต้องการออกไปทำธุรกิจส่วนตัว ถือเป็นสิ่งที่ดีมากครับ

เพียงแต่ต้องวางแผนและเตรียมความพร้อมให้ดีสักหน่อย

ออกไปทำเองนั้น ต้องทำงานหนักกว่าเดิมแน่นอน

หากต้องการความเจริญก้าวหน้า ต้องล้มเป็น ลุกเป็น

ต้องขยัน อดทน และมีความสม่ำเสมอครับ ถึงจะไปรอด

คนที่คิดออกจากงานเพื่ออยากสบายนั้น ไปไม่รอดสักรายครับ

……

ส่วนคนที่อยากลาออก เพราะเบื่อคน หรือเบื่องานนั้น

ยิ่งต้องคิดให้ดีครับ เพราะไปอยู่ที่ไหน ก็ไม่พ้นสองเรื่องนี้

เบื่อคนที่นี่ ไปอยู่ที่อื่น ก็เบื่อคนอื่นอีก จะทำอย่างไร

เบื่องานที่มันซ้ำซากจำเจ ไปอยู่ที่อื่นจะเจองานแบบนี้อีกไหม

….

น้องทีมงานผมคนหนึ่ง เพิ่งจะลาออกจากงานไป

เพราะเบื่องานเดิมที่ทำอยู่และได้งานที่เงินเดือนดีกว่านิดหน่อย

จึงตัดสินใจลาออกไป แต่พอไปทำงานใหม่ได้วันเดียว

หัวหน้าให้ไปช่วยงานอีกที่หนึ่งที่ไกลออกไป หนึ่งอาทิตย์

เธอไม่ไปจึงลาออก ตอนนี้ตกงานอยู่

ผมจะช่วยให้เธอกลับมาทำงานที่เดิม ก็จนใจ

เพราะรับคนใหม่มาทำงานเรียบร้อยแล้ว

……

ผมเขียน entry นี้ขึ้นมาเพราะอยากเตือนใจคนทำงาน

โดยเฉพาะน้องๆที่อายุยังไม่มากนัก หรือประสบการณ์ยังน้อย

เวลาเราเจอแรงกดดันจากการทำงาน หรือแรงกดดันจากเพื่อนร่วมงาน

หัวหน้างาน เราอาจจะเครียด ท้อแท้ และท้อถอยได้ง่าย

จนบางครั้งอยากจะลาออกจากงานวันละหลายสิบรอบ

อยากให้คิด และพิจารณาให้ถ้วนถี่ครับ

หากอยากออกจริงๆ ด้วยเป้าหมายตามเส้นทางชีวิตของเรา

หรือเพราะความต้องการความก้าวหน้าในหน้าที่การงาน

ก็ไปเถิดครับ คนเราต้องก้าวไปข้างหน้า

แต่หากด้วยอารมณ์ เบื่อคน เบื่องาน หรืออยากสบาย

อยากให้ใจเย็นๆและคิดตรึกตรองให้ดีครับ

จะได้ไม่เข้าตำรา หนีเสือ ปะจระเข้ …. จริงไหมครับ

Credit...http://www.oknation.net/blog/kritwat/2010/08/09/entry-1

จขกท.เห็นหลายๆคน หลายๆกระทู้ บ่นเรื่อง เบื่องานที่ทำอยู่ และเจ้าของกระทู้ก็เป็นพนักงานเงินเดือน 1 คน ที่ รู้สึกเช่นเดียวกัน เบื่องาน เบื่อเพื่อนร่วมงาน จนได้ไปอ่านเจอบล็อกนี้ ได้ฉุกคิด พิจารณา แต่...ก็ยังเบื่ออยู่ดี ^_^ มีความสุขกับสิ่งที่ทำนะคะทุกคน

จากคุณ : pat_ok
เขียนเมื่อ : 24 ม.ค. 55 13:58:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com