Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เสื้อผ้าใช้แล้วแค่ 3-4 ตัว เพื่อนส่งคืนมาให้จากญี่ปุ่นต้องเสียภาษีด้วยเหรอครับ ติดต่อทีมงาน

พอดีกลับมาเมืองไทยแล้วลืมเสื้อไว้ที่โน่น เลยบอกให้เพื่อนที่อยู่ทางโน่นเค้าส่งเป็นพัสดุกลับมาให้ ทางเค้าก็ใจดี อยากให้เราได้รับของเร็วเลยฝากส่งทาง DHL กลับมาให้ (ค่า DHL เค้าออก) พอมาถึงเมืองไทย เจ้าหน้าที่ DHL โทรมาบอกบอกว่า ต้องเสียค่าภาษีนำเข้าเกือบ 1500 บาท พอฟังแล้วก็อึ้งไปเลย เพราะเป็นเสื้อที่เราเคยใส่อยู่แค่ 3-4 ตัว แถมบางตัวซักจนหมองแล้ว และซื้อมาราคารวมๆกันก็แค่หลักร้อย และก็เป็นเสื้อผ้าที่ใช้แล้วอีก ไม่เอารู้เจ้าหน้าที่ที่ตรวจเช็คมันเอาอะไรมาตัดสินว่าต้องจ่ายภาษีแพงขนาดนี้

ไม่ทราบว่ามีใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้มั้ยครับ ต้องทำยังไงครับ
ถ้าเรื่องมากก็ให้มันเอาไปใส่เอง ไม่เอาก็ได้
แต่ผมกำลังสงสัยพวกนี้ว่ามันรวมหัวกันโกงลูกค้ารึป่าว

จากคุณ : เบี้ยฟ้า
เขียนเมื่อ : 26 ม.ค. 55 22:13:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com