Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอแชร์ประสบการณ์ สำหรับคนที่คิดจะทำธุรกิจ การพรีออเดอร์สินค้าจากจีน ไม่ยากอย่างที่คิดค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ พี่น้องชาวไทย

เห็นมีเพื่อนๆ มาแชร์ประสบการณ์การพรีออเดอร์สินค้าจากจีนมาก็เยอะ รู้จริงก็เยอะ รู้ไม่จริงก็แยะ
เราเลยอยากจะมาแชร์ประสบการณ์ที่เราเจอมาบ้างนะค่ะ

แรกเริ่มเลย เราก็เป็นแม่บ้านธรรมดาๆนี่แระค่ะ อายุ 24 ปี ชีวิตทั่วๆไปก็ เลี้ยงลูกอยู่บ้าน สามีหาเลี้ยงครอบครัวคนเดียว
เงินพอใช้บ้าง ไม่พอใช้บ้าง ก็รู้สึกว่าตัวเองต้องประหยัดแบบสุดๆ  

ก็เลยมีความคิดว่า อย่างช่วยสามีหาเลี้ยงครอบครัว แบบทำงานอยู่ที่บ้าน จะได้เลี้ยงลูกไปด้วยทำงานไปด้วย
นั่งดูอากู๋ เสิร์ชไปเรื่อยๆ
จนมาเจอเว็บพันทาวน์ ที่จะมีพวกแม่ๆ เอาของลูกสภาพดีๆมาขาย ช่วงนั้น ก็เลยไปสมัครมีเว็บเป็นของตัวเอง
ขายเสื้อผ้ามือสองลูก พอขายหมดก็มีเงินเก็บอยู่ หมื่นกว่าบาท  

ขายจนเกลี้ยงแล้ว เอาไงดี นั่งดูเว็บเพื่อนบ้านไปเรื่อยๆ จนมาเจอร้านนึง รับพรีออเดอร์สินค้าจากจีน
ใช้เว็บ taobao เป็นหลัก ให้ลูกค้าเข้าไปเลือกสินค้าในเว็บนี้ได้ แล้วก็ก็อปลิงค์มาสอบถามราคา  
ช่วงนั้นใจแตกไปพักใหญ่ๆๆๆๆๆ ค่ะ   รู้สึกว่าของมันสวยมากๆ ที่สำคัญราคาก็ถูกมากๆเช่นกันค่ะ
เราก็เลยลองสั่งไปบ้าง รอ 10 กว่าวัน เอ่อของได้เร็วดีแฮะ  ก็เลยสั่งไปเรื่อยๆ  จนเงินหมด !!!

เราก็เลยมานั่งคิดๆดู อยากทำแบบนี้บ้างแล้วสิ แต่เราจะเริ่มต้นอะไร ยังไง ไม่มีความรู้เรื่องนี้มาก่อน
ตอนนั้นธุรกิจนี้ยังไม่ค่อยมีคนทำมากมาย ก็เลยนั่งดูอากู๋ เสิร์ชไปเรื่อยๆ ( ดูอากู๋อีกแล้ว 555)  
ไปเจอคนจีนลงโฆษณาไว้ว่ารับสั่งสินค้าจาก taobao ก็เลยติดต่อเค้าไป ผลปรากฏว่า ถูกจ้า ถูกเหลือเชื่อ ถูกอย่างไม่น่าให้อภัย 555  
หลังจากนั้นก็ติดต่อกันมาตลอด แรกๆ กลัวนะค่ะ กลัวว่าเค้าจะโกงเงินเรารึเปล่า ก็คิดอยู่พักใหญ่ๆ จนผลสุดท้าย เอาไงก็เอาว่ะ ลองดูซักตั้ง ไหนๆก็ไหนแล้ว  
หลังจากนั้นก็ไปเปิดร้านรับพรีออเดอร์เป็นของตัวเอง แรกๆคนไม่เยอะเท่าไร  
เราอาศัยโฆษณาร้านในกูเกิ้ล แปะมันทุกเว็บ  จนผลปรากฏว่า...ลูกค้าเยอะจ้า 555

(เดี๋ยวมาต่อนะค่ะ ลูกตื่นคะ)

จากคุณ : giftmybenbag
เขียนเมื่อ : 27 ม.ค. 55 12:53:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com