Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แบ่งปันประสบการณ์สอบ TOEIC ครั้งแรกค่ะ ติดต่อทีมงาน

เคยโพสไว้ที่ห้องสมุดเมื่อหลายสัปดาห์ก่อน แต่นึกได้ว่าน่าจะมีประโยชน์กับห้องนี้ด้วยค่ะเลยอยากนำมาโพสให้อ่านกันอีกครั้ง
เพราะก่อนเราไปสอบก็หาข้อมูลจากพันทิปบ้างเหมือนกัน ทั้งห้องสมุดแล้วก็ห้องนี้ พอสอบเสร็จแล้วก็อยากจะ
นำประสบการณ์ของตัวเองมาแชร์บ้าง
ลิงค์กระทู้เก่า http://www.pantip.com/cafe/library/topic/K11598211/K11598211.html

ขออนุญาตนำเนื้อหาจากกระทู้เดิมมาโพสเลยแล้วกันค่ะจะได้อ่านง่ายขึ้น

ไปสอบมาเมื่อวานค่ะ ก่อนไปสอบก็หาข้อมูลที่มีคนเคยเขียนเล่าไว้ในเน็ตรวมถึงในเว็บพันทิปด้วย
รู้สึกว่าได้ประโยชน์มากสำหรับคนยังไม่เคยไปสอบมาก่อน วันนี้เลยอยากจะมาแบ่งปันประสบการณ์ของตัวเองบ้างค่ะ

ไปสอบมาเมื่อวานรอบบ่ายโมงค่ะ ในเว็บแนะนำว่าควรจะไปถึงก่อนหนึ่งชั่วโมง
แฟนขับรถไปส่งค่ะ สำหรับคนที่ขับรถไปเองที่ตึกมีที่จอดให้ค่ะ ชั่วโมงละ 30 บาท ถ้าประทับตราก็เหลือ 15 บาทค่ะ
ใบประทับตราใช้ใบเสร็จค่ะไม่ใช่ตัวการ์ด เพราะฉะนั้นอย่าทิ้งใบเสร็จค่ะ

ไปลงทะเบียนที่ชั้น 19 (ต้องโทรจองก่อนนะคะ อย่างน้อยหนึ่งวัน)
ไปถึงตอนแรกก็ไปยืนยันก่อน เตรียมบัตรประชาชนไว้ค่ะ เค้าจะให้ยื่นบัตรประชาชน บอกชื่อเป็นภาษาอังกฤษ แล้วก็เบอร์โทร
เสร็จแล้วจากนั้นก็ไปจ่ายเงิน ฝากของ เสร็จแล้วก็ลงทะเบียนค่ะ จะได้เอกสารข้อมูลการสอบของเรามา แล้วเค้าจะบอกว่าให้ไปสอบที่ห้องไหนค่ะ

ตรงฝากของ เราแนะนำว่าอย่าเอาอะไรไปเลยจะดีกว่า เครื่องประดับก็ไม่ควรจะใส่ไป เพราะพวกกระเป๋าเค้าจะมีชั้นให้วาง
แล้วชั้นวางก็ไม่ได้มีใครเฝ้าให้และถ้าของหายก็ไม่มีใครรับผิดชอบ ส่วนคนที่ไม่มีกระเป๋าถือ เค้าจะให้ใส่มือถือหรือเครื่องประดับที่เรามีไว้ในซองสีน้ำตาลเล็กๆ แล้วเขียนชื่อ เย็บปิดซอง วางไว้ในตะกร้ารวมๆกัน เลยไม่แนะนำให้นำอะไรไป
เราก็ฝากแฟนไว้หมดทุกอย่าง แต่ดันลืมกุญแจบ้านเอาไว้ในกระเป๋ากางเกงสุดท้ายก็ต้องเอากลับมาใส่ซอง

จากนั้นก็รอเวลาเที่ยงสี่สิบห้าจะเรียกเข้าห้องสอบ ให้เข้าคิวรอตรวจก่อนเข้าห้อง
ใครที่มีของติดตัวที่เค้าไม่อนุญาตให้นำเข้าห้องสอบพอตรวจเจอก็ต้องเอาของกลับไปเก็บแล้วก็มาต่อแถวใหม่ ขั้นตอนตรงนี้จะช้ามาก
พอเข้าห้องเสร็จคนคุมเค้าจะเป็นคนบอกว่าเราจะได้นั่งตรงไหน อันนี้ไม่รู้เหมือนกันว่าเค้าเรียงยังไงค่ะ

ที่นั่งจะแถวห่างๆกัน แถวนึงจะมีหนึ่งโต๊ะแล้วมีที่กั้นสำหรับนั่งสองคน บนโต๊ะจะมีคู่มือเพราะระหว่างรอให้คนมาครบ
เค้าจะเปิดเทปตัวอย่างให้ฟังแล้วก็อธิบาย เอกสารคู่มือก็ใช้อ่านประกอบเทปที่เปิดค่ะ แล้วก็มีเอกสารประกอบการกรอกข้อมูล
ที่ใช้ตอนกรอกข้อมูลส่วนตัวของเราลงบนกระดาษคำตอบค่ะ มีดินสอสองบีให้สองแท่งแล้วก็มีปากกาหนึ่งด้ามค่ะ

เราต้องนั่งรอให้คนมานั่งครบก่อน เสร็จแล้วเค้าก็จะบอกกฏในการสอบ
แล้วต่อจากนั้นเค้าก็จะแจกกระดาษคำตอบให้ แล้วก็ให้ทุกคนกรอกข้อมูลพร้อมกัน
โดยเค้าจะอธิบายให้ฟังแล้วก็ให้ดูเอกสารประกอบไปด้วยค่ะ ถ้าไม่เข้าใจสามารถยกมือถามได้จะมีคนเดินเข้ามาหาเราเลย ส่วนใหญ่จะใช้ดินสอกรอกค่ะ มีแค่ชื่อแล้วก็เซ็นชื่อเท่านั้นที่ใช้ปากกาเขียน
พอกรอกเสร็จแล้วเค้าจะแจกกระดาษคำถาม แต่ยังไม่ให้เปิดจะให้ฟังตัวอย่างกับคำสั่งจากเทปก่อน แล้วให้เปิดข้อสอบพร้อมกัน

เทปจะมีตัวอย่างแล้วก็อธิบายให้เราฟังก่อนจะเริ่มแต่ละพาร์ท เวลาที่เทปอธิบายตรงนี้ควรจะฟังไปด้วยแล้วก็อ่านข้อสอบเตรียมไว้ด้วยค่ะ
กระดาษข้อสอบสามารถจดโน้ตได้นะคะ ใน instruction เค้าบอกว่าไม่ให้เขียนคำตอบลงในกระดาษคำถามค่ะเพราะจะไม่ได้คะแนน คะแนนจะคิดจากกระดาษคำตอบเท่านั้นค่ะ
แต่ไม่ได้หมายความว่าเราโน้ตไม่ได้ค่ะ  เราก็โน้ตทุกอย่างเลยค่ะ

จากคุณ : kypsan
เขียนเมื่อ : 13 ก.พ. 55 17:00:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com