Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

1 ปี กับ FanPage บน Facebook - ร้านขายสินค้าเครื่องประดับแฮนด์เมด ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ

วันนี้ เป็นวันที่มีอายุครบ 1 ขวบ สำหรับร้านเล็กๆ บน Facebook ร้านหนึ่ง
เป็นร้านขายสินค้าเครื่องประดับ Handmade ที่ทำเองด้วยคนคนเดียวถึง 99.99% อีก 0.01% ลูกสาวช่วย(ป่วน)ค่ะ

จำนวน FanPage ปัจจุบัน ณ ขณะที่กำลังเขียนอยู่นี้ 982 ท่าน

วันนี้แวะมาเล่าประสบการณ์ ตั้งแต่เริ่มต้นค่ะ

ครั้งแรกเลย ที่สนใจจะทำ ไม่ได้ตั้งใจจะทำขาย แต่เนื่องจากลูกสาววัย 7 ขวบเศษชอบสินค้าพวกนี้มาก
เด็กผู้หญิงชอบจริงๆ เลยกับสินค้าที่คาดผม กิ๊บเกิ๊บต่างๆ

ซื้อให้เค้าเยอะมาก จนวันหนึ่งก็คิดอยากจะทำให้เค้าเอง ก็ทำเล่นๆ ค่ะ ปรากฏว่าลูกสาวชอบมาก
และสนุกกับการคิดแบบ เลือกสี เลือกแบบ

พอทำได้ซักชิ้นสองชิ้น ก็โพสต์ลงในเฟซบุค
ก็มีเพื่อนๆ มาเมนต์ มาติ มาชม นานๆ เข้าก็ทำร้านซะเลยค่ะ

มีญาติที่เค้าทำร้านตัดเย็บเสื้อผ้า เข้าทางเลยค่ะ ขอผ้าที่เหลือๆ เอามาทำ
ใหม่ๆ ไม่ได้ซื้อผ้าเองเลยค่ะ ทำจนผ้าล๊อตแรกที่ได้จากร้านญาติหมด ก็เลยต้องซ์้อผ้าเป็นหลาๆ มาทำเพิ่ม

ไปร้านผ้าค่ะ ซื้อผ้าสีละครึ่งหลา จำได้ใหม่ๆ ซื้อทีละครึ่งหลา ประมาณ 3-4 สี
ต่อมาก็ซื้อทีละครึ่งหลา เพิ่มจำนวนสี เป็น 5-10 สี

จนเป็น ซื้อทีละหลา 5-10 สี และ ตอนนี้กเวลาไปร้านผ้าครึ่งนึง ก็ซื้อที่ละ 2-3 หลา สำหรับสีที่ไม่ค่อยมีออเดอร์

และ สีที่ขายง่ายๆ สีหวานๆ ก็ซื้อทีละ 5 หลาค่ะ ไปซื้อผ้าทีไร หมดทีละเป็นพัน

พวกวัสดุ อะไหล่ที่เอามาประกอบ ก็เช่นกันค่ะ
ตอนแรกๆ ซื้อทีละ 1 Pack 2 Pack 5 Pack จนซื้อทีละเป็นพันๆ เหมือนกัน

มีคนถามว่า ทำไมไม่ซื้อโฆษณาให้เป็นเรื่องเป็นราว
คำตอบคือ สินค้า Handmade ค่ะ ชื่อก็บอกทำมือ ทำไม่ทันค่ะ

ถ้าหาลูกค้าได้เยอะ ไม่มีสินค้าให้ ก็ไม่มีประโยชน์
ดังนั้น ตอนนี้ก็เร่งมือทำสินค้าให้ได้มากขึ้น ก็เริ่มมีคนช่วยค่ะ

ไว้ปีหน้า ขอเวลาอีกปี จะกลับมาเล่ากันอีกครั้งนะคะ

ก็ขอให้กำลังใจใครก็ตามที่มีธุรกิจของตัวเอง ไม่ว่าจะเล็กหรือใหญ่
ใส่ใจกับมัน รักในงานที่ทำ และจริงใจกับลูกค้าค่ะ

ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หลายท่านจากห้องสีลมแห่งนี้ เพราะเมื่อก่อนก็เคยมาตั้งกระทู้ตอนเริ่มทำใหม่ๆ ค่ะ กำลังใจและคำแนะนำจากหลายๆ ท่าน ส่งผลจนถึงวันนี้

โชคดี รวยๆ ทุกคนค่ะ

ภาพโตเกินไป ขอ edit นะคะ กับลบลิงก์ค่ะ ^_^

แก้ไขเมื่อ 03 มี.ค. 55 16:20:29

แก้ไขเมื่อ 03 มี.ค. 55 16:09:22

จากคุณ : Dreams Catcher
เขียนเมื่อ : 3 มี.ค. 55 16:08:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com