Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ชี วิ ต บั ด ซ บ [ย้ายจาก : ] ติดต่อทีมงาน

พ่อแม่ผมมีลูกสามคน (ผมคนกลาง) และมีพี่สาวที่ติดแม่อีก 2 คน

ในอดีตบ้านผมทำกิจการเปิดโรงงาน มีฐานะค่อนข้างดีพอสมควร

ก็ถือว่าเป็นคนมีเงินในละแวกนั้น ต่อมาพ่อผมต้องการขยายการลงทุนเพิ่ม

เปิดโรงงานต่างจังหวัด แต่ยังขาดอยู่ส่วนหนึ่ง จึงไปขอยืมเงินพี่ชาย (หรือคุณลุงผม)

ซึ่งเป็นเจ้าของร้านทอง จำนวน 6 แสนบาท ลุงผมบอกว่าได้

แต่ลื้อต้องเอาโฉนดบ้านมาจำนอง พ่อผมจึงเอาโฉนดไปจำนอง

ต่อมากิจการพ่อผมก็ดีขึ้น มีรายได้หมุนเวียนเดือนละเป็นล้านบาท

หักต้นทุนแล้วก็ยังเหลือกำไรหลายแสนบาท

แต่ผมก็สงสัยว่าทำใมบ้านผมยังไม่รวยสักที .. .. ..

โรงงานของบ้านผม มีสองสาขา คือที่นี่ และต่างจังหวัด

ที่นี่แม่ผมบริหาร ที่ต่างจังหวัดพ่อผมบริหาร

พ่อผมเป็นคนใจกว้าง งานอดิเรกคือดื่มเบียร์ ชอบดื่มเบียร์กับเพื่อนฝูงเป็นประจำ

ใครมาก็เลี้ยงตลอด คือตั้งแต่ผมจำความได้ ดื่มแทบทุกวัน มีเพื่อนฝูงนั่งดื่มด้วยก็ถึงใหนถึงกัน

ตอนเด็ก ๆ ทุกสัปดาห์ ผมจะเอาขวดเบียร์ที่พ่อผมกินไว้ ไปขายที่ร้าน ได้เงินใช้หลายร้อยบาท

(คือบ้านมีตังค์แต่พวกผมไม่ค่อยได้่เงินใช้มาก ๆ เหมือนลูกคุณหนูทั่วไป)

ส่วนงานอดิเรกของแม่ผมก็คือเล่นการพนันกับเพื่อนฝูงเพื่อนฝูงเป็นประจำ

ตั้งแต่ผมจำความได้พ่อแม่ผมทะเลาะกันบ่อย ๆ ผมนั่งร้องไห้ไปดูพ่อแม่ตบตีต่อสู้กันเป็นประจำ

คือคนหนึ่งพอเมา ก็หาเรื่องอีกคนเรื่องการพนัน แล้วก็ตุบตับ ๆ กัน เป็นมาโดยตลอด

วิธีการทำงานของพ่อแม่ผมเหมือนกันคือท่านไม่เก็บเงิน

มีเท่าไหร่ก็จ่ายหมด เงินเข้ากระเป๋าซ้าย ก็จ่ายกระเป๋าขวา

เปิดโรงงานมานานไม่มีเงินเก็บเลยแปลกจริง

จะหนักหน่อยก็แม่ผมเพราะท่านติดการพนัน

มีเงินก็ชอบไปเล่นสนุก ๆ คลายเครียดกับเพื่อนฝูงบ่อย ๆ

ส่วนพ่อผมก็ชอบไปสังสรรค์กับเพื่อนฝูงที่ร้านคาราโอเกะ

พ่อผมเวลาเมาชอบแจกเงิน นักร้อง,เด็กดริงค์ขอก็ให้เป็นประจำ

สรุปท่านทั้งสองคนก็พอ ๆ กัน

ต่อมาโรงงานที่ต่างจังหวัดมีปัญหา ลูกค้าชำระบัญชีวัตถุดิบ

คือวัตถุดิบที่ลูกค้าจ้างพ่อผมทำ กับงานที่ส่งไปให้ ไม่ตรงกัน

พูดง่าย ๆ ก็คือวัตถุดิบลูกค้าหายไปเป็นร้อยตัน !

มีหนี้เป็นมูลค่าวัตถุดิบราคาเป็นล้านบาท ซึ่งเรื่องนี้พ่อผมไม่เคยรู้ตัวเลย

รู้ตัวอีกทีก็มีหนี้เป็นล้านบาทแล้ว แม่ผมจึงส่งผมออกจากบ้านไปอยู่กับพ่อ

ที๋โรงงานต่างจังหวัด เพื่อสืบดูให้รู้แน่ว่าเกิดอะไรขึ้น พอผมไปเองก็เลยไม่ค่อยแปลกใจนัก

พ่อผมเวลาเย็นมักไม่อยู่โรงงาน ออกไปดื่มเบียร์คลายเครียดกับเพื่อนฝูงประจำ ปล่อยโรงงาน

ให้ลูกน้องดูแลกันเอง แล้วลูกน้องพ่อผมแต่ละคนก็เป็นพวกไม่มีทีไป (ใครสมัครมาก็รับหมด)

คนที่ถูกไล่ออกมาจากที่อื่น , วุฒิการศึกษาไม่มี , อดีตคนที่ติดคุก , คนหนีคดี , ติดยา , เมากาว

พ่อผมใจกว้าง ให้โอกาสทุกคนเข้ามาทำงานทั้งหมด โดยมีคุณเสมียนวุฒิ ป.4 คุมงาน -_-" ....

บางครั้งพ่อผมออกไปเที่ยว ทิ้งโรงงานไว้หลายวัน ผมจึงไม่แปลกใจเลยว่าทำใมวัตถุดิบหาย

ท่านบริหารงานได้เละเทะมาก ๆ หรือไม่ก็เรียกอีกแบบว่าไม่ได้บริหารอะไรเลยจะดีกว่า

ต่อมาพ่อผมถูกลูกค้าเรียกตัวให้ไปเซ็นสัญญาฉบับหนึ่ง ท่านเซ็นโดยที่ไม่ได้ปรึกษาใครเลย แม้แต่ผม

ท่านไปเซ็นสัญญาที่เสียเปรียบมาก ๆ ผมอ่านดูสรุปใจความคือลูกค้าจะไม่จ่ายงานให้ทำ และให้ชดใช้เงิน

ถ้าจะทำธุรกิจกับเขาต่อ ต้องเซ็นสัญญาชดใช้เงิน และห้ามให้ของหายอีก โดยต้องเอาโรงงาน ค้ำประกัน

(ซึ่งที่จริงแล้วมันก็แค่ขยะที่เหลือจากการผลิต เอามาให้พ่อผมรีไซเคิลเท่านั้น)

พ่อผมเซ็น !

จากคุณ : จ . ข . ก . ท . ช . ว . บ . ซ
เขียนเมื่อ : 5 มี.ค. 55 06:57:41 A:124.120.33.224 X: TicketID:350587

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com