Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สงสัยเรื่องใบ ภพ.20 กับการใช้งานที่ไม่ใช่นิติบุคคล ติดต่อทีมงาน

เกริ่นเรื่องก่อนว่า ผมกับน้องสาวจะลองทำธุรกิจ ซึ่งก็ไม่พ้นการค้าขายและกลุ่มเป้าหมายของเราคือ หน่วยงานราชการ ทีนี้พวกเราไม่ต้องการให้การทำงานของเรามีผลกระทบกับธุรกิจของครอบครัว พวกเราเลยจะเริ่มทำจากงานเล็กๆ ยอดขายไม่เกิน 50,000บาทต่อ1รอบการขาย และแยกการค้าขายนี้ออกจากธุรกิจครอบครัว โดยให้น้องสาวไปจดทะเบียนพาณิชย์(เป็นหลักฐานที่จำเป็นในการขึ้นทะเบียนเพื่อค้าขายกับหน่วยงานราชการ)ในชื่อของน้องสาว น้องสาวผมยังเรียนอยู่ระดับมหาวิทยาลัย

คราวนี้ทางหน่วยงานต้องการใบ ภพ.20 ด้วยเพื่อเป็นหลักฐานในการขึ้นทะเบียนทำการค้าขายกับหน่วยงานราชการ ซึ่งตอนนี้ผมติดปัญหาอยู่ที่จุดนี้ เนื่องจากผมไม่ทราบว่าจะมีผลกระทบตามมาภายหลังหรือไม่ในเรื่องของภาษี เพราะน้องสาวเป็นบุคคลธรรมดาและไม่มีรายได้  จึงมีคำถามมารบกวนดังนี้ครับ

1.ร้านค้าที่ผมจดขึ้นมาจะสามารถขอใบ ภพ.20 ได้หรือไม่

2.เนื่องจากน้องสาวไม่มีรายได้อยู่ ณ ตอนนี้ หากได้ใบ ภพ.20 และทำการค้าขายกับหน่วยงานราชการแล้ว น้องสาวผมจะต้องเสียภาษีบุคคลธรรมดาตามปกติใช่หรือไม่ และจะสามารถเครมภาษีซื้อภาษีขายเหมือนนิติบุคคลหรือไม่ครับ(อันนี้เคยได้ยินบัญชีที่บริษัทเค้าคุยกัน)

3.ผมสามารถออกใบกำกับภาษีได้หรือไม่

4.ถ้าผมจดแล้วไม่ประกอบธุรกิจอะไรเลย จะคิดภาษีอย่างไรครับ

5.มีข้อแนะนำอื่นๆอีกมั๊ยครับ เนื่องจากผมกังวลเรื่องภาษีในอนาคตมากกว่า กลัวว่าจะเกิดปัญหาเพราะรู้เท่าไม่ถึงการณ์

ปล. ผมเคยอยู่ในแวดวงการค้าขายกับหน่วยราชการมาก่อนนะครับ แต่ตอนนั้นทำอยู่บริษัทเก่าเลยพอรู้ลู่ทางอยู่บ้างและไม่ได้เข้าไปทับงานเดียวกับบริษัทเก่า ตอนนี้ผมทำงานเป็นวิศวกรอยู่บริษัทหนึ่ง แต่เพียงอยากลองทำการค้าขายเป็นรายได้เสริม โดยให้น้องสาวเป็นคนจัดการเรื่องทั้งหมด

ปล.1 อย่างไรก็ดีผมคงจะใช้บริการผู้จัดทำบัญชีแน่นอน แต่ผมอยากมีข้อมูลเบื้องต้นก่อนที่จะจ้างทำจริงๆ เพราะผมไม่ค่อยถนัดเรื่องภาษีสักเท่าไหร่

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะครับ

จากคุณ : nunitit
เขียนเมื่อ : 8 มี.ค. 55 21:40:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com