Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอถามเรื่องภาษีของคนทำงานออฟฟิศ และเป็นฟรีแลนซ์ไปด้วยครับ ติดต่อทีมงาน

เรื่องเกิดขึ้นเมื่อผมไม่ได้ยื่น ภงด 90  ปีนี้ และสรรพากรมาเรียกเอกสารใบหักณที่จ่าย ของปีที่ผ่านมา ผมเลยต้องมาโฟกัสเรื่องนี้แล้วครับ ผมอยากทำให้ทุกอย่างถูกต้อง ต้องการความรู็ที่แท้จริง ตรงไปตรงมา

แต่วันนี้ผมเข้าระบบแชทคุยกับสรรพากรทางหน้าเว็บ ผมแค่ถามว่า ผมควรจะตั้งราคางานอย่างไรครับ ให้มันครอบคลุมเรื่องภาษีด้วย แค่นี้ ทางสรรพากรแจ้งว่าไม่สามารถตอบให้ได้ ให้ความรู้ได้แค่เรื่องภาษีเท่านั้น แล้วที่ผมถามนี่ไม่ใช่เรื่องภาษีหรือยังไง ผมกำลังหาความรู้่นะ แต่อย่างหลังนี่ผมไม่ได้พูดออกไป เลยงงกับสรรพากรว่าทำไมไม่ให้ความรู้ ปชช เรื่องภาษีที่ถูกต้องครับ

ผมเลยต้องมาขอความรู้จากนักบัญชี หรือพี่ ๆ ฟรีแลนซ์ทั้งหลาย ทั้งที่ทำเต็มตัว หรือทำงานบริษัทไปด้วย รบกวนช่วยตอบคำถามเหล่านี้ด้วยครับ

1.ผมทำงานเป็นพนักงานบริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง บริษัทจะดำเนินการเรื่องภาษีและประกันสังคมให้ทุกปี
2.ผมรับทำงานนอกด้วยการออกแบบกราฟฟิค และทำเว็บ โดยใช้คอมพิวเตอร์เครื่องเดียว ทำงานตัวคนเดียว ด้วยสมอง และสองมือ ไม่มีลูกน้อง คนงาน ไม่ต้องจ้างใครเพิ่ม
3.ในกรณีถ้าต้องจ้างคนอื่นในการช่วยเขียนโปรแกรม(ไม่ค่อยมี) รูปแบบการจ่ายภาษี หรือหักภาษีควรทำอย่างไร
4.เวลารับงานถ้าตกลงราคางานกันที่ 5,000 บาท ผมจะถูกหัก 3% ดังนั้นเงินที่ผมจะได้สุทธิคือ 5,000-150 = 4850 บาท
5.ด้วยเหตุผลดังข้อ 4 ผมสามารถตั้งราคาเป็น 5,000+3% (150) = 5,150 ได้หรือไม่
6.ตอนเสียภาษีปลายปี สรรพากรจะมาหักอะไรผมอีกหรือไม่ เช่น ภาษีมูลค่าเพิ่ม อีก 7% ถ้าหักผมอีก ผมควรตั้งราคา เป็น 5,000 +10% (500) = 5,500 บาท ใช่หรือไม่

แก้ไขเมื่อ 14 มี.ค. 55 15:38:18

จากคุณ : bunkul
เขียนเมื่อ : 14 มี.ค. 55 14:50:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com