Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แชร์ประสบการณ์เล็กๆ จากการหารายได้ ระหว่างเรียนครับ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ เป็นหน้าใหม่ห้องนี้ แวบมาอ่านบ้าง แต่เพิ่งมาศึกษาจริงจังเมื่อไม่นานนี่เองครับ
จากหลายๆคน ที่กำลังมองหาลู่ทาง หรือหมดกำลังใจ อยากแชร์ประสบการณ์เล็กๆ
เป็นการหารายได้ระหว่างเรียน ที่ไม่ได้ใหญ่โตอะไร แต่กำลังไปได้ดีครับ

เริ่มจากที่บ้าน มีฐานะปานกลาง ราชการ+ค้าขาย
เห็นที่บ้านค้าขายมาตั้งแต่เด็ก ( ยังสงสัยอยู่ว่าของชำ กำไร 1-5 บาทอยู่มาจนทุกวันนี้ยังไง )
จนวันนึง เหมือนมีแรงกดดันจากข้างใน ได้แรงบันดาลใจมาจากเด็กฝรั่งครับ ที่เค้าทำงานหาเงินเอง
ออกไปใช้ชีวิตเอง และเพื่อนๆที่ไปแลกเปลี่ยน ตอน ม.ปลาย ก็ดูใช้ชีวิตคุ้มค่า ผมก็มานั่งคิด
ครอบครัวผม พ่อแม่ก็ทำงานตั้งแต่อายุยังน้อยๆ ( สมัยก่อน ) 18-20-23 เป็นผู้ใหญ่กันแล้ว
ผมเลยเริ่มอยากลองขายของเล็กๆน้อยๆ โดยเริ่มจากสิ่งที่สนใจคือชอบเขียน ชอบจด
เลยอยากลองทำสมุดทำมือขาย ตอนแรกขายเอามันส์ครับ ขายงานถนนศิลปะ ลองทำกับเพื่อน

สมุดตอนนั้นก็กะโหลกกะลาครับ เอากระดาษมาเย็บๆ ปริ้นท์ปก ( อาศัยเพื่อนทำกราฟฟิคสวย)
เข้าเล่มกันเอง ดีหน่อยว่าใช้กระดาษแบบถนอมสายตา งานที่ไปขายก็อินดี้ๆหน่อย เป็นงานประจำปี
มีแค่สองวัน แต่จากครั้งนั้น วันแรกขายดีมากครับในตอนนั้นได้เงินประมาณ 700 บาท
( ตอน ม.ปลายรู้สึกว่ามันเยอะกว่าทุนที่ลงไปมาก ) เลยฮึดทำต่อ ขายเล่มละ 29 บาท
ได้ซักประมาณ 70 เล่ม ก็แบ่งตังค์กับเพื่อน รู้สึกมีกำลังใจแล้วก็ชอบการขายครับ

จากคุณ : พงศ์พิชัย
เขียนเมื่อ : 23 มี.ค. 55 23:44:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com