Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอปรึกษาเพื่อนๆห้องสีลมหน่อยครับ กำลังทำธุรกิจอยู่กับเพื่อน ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ
อยากจะปรึกษาทุกท่านหน่อยครับ คิดจนหัวแตกก็หาทางออกไม่ได้

คือว่าตอนนี้ ผมกับเพื่อน (สมมติให้ชื่อนาย A ละกันครับ) ทำธุรกิจอย่างหนึ่ง
ซึ่งเราลงเงินคนละครึ่งหุ้นกัน แบ่งกำไรออกมาเท่าๆกัน
โดยงานของธุรกิจนี้เป็นงานแบบลักษณะ Handmade ครับ แต่ละชิ้นล้วนต้องใช้เวลาทำ ผมทำหน้าที่รับงาน และทำงานส่วนต้น ให้นาย A รับช่วงไปทำต่อ แล้วส่งให้กับลูกค้าครับ อีกทั้งนาย A ก็ต้องทำหน้าที่รับโทรศัพท์เพราะ เขาถือเบอร์ของร้านเอาไว้ ส่วนตัวผมจะรับงานจากลูกค้าทางอีเมล์ครับ

นอกจากนี้เราก็ขายอุปกรณ์ที่ใช้สำหรับทำงานอย่างนี้ร่วมไปด้วย โดยส่งให้ทางไปรษณีย์ครับ(แต่ส่วนนี้ผมยังไม่ได้ทำอยู่เป็นชิ้นเป็นอัน)

เรื่องของเรื่องก็คือว่า ผมคิดว่าหลังๆการสั่งอุปกรณ์จากลูกค้าเพื่อจะนำไปทำเองนั้นมากขึ้น จึงอยากทำให้มันจริงจังขึ้นมา จริงอยากทำเป็นอีกร้าน แล้วผมจึงติดต่อนาย B ครับ ซึ่งเป็นเพื่อนผมเหมือนกันและเป็นเพื่อนกันกับนาย A ด้วย ซึ่งนาย B เขาเป็นคนอยู่ใกล้แหล่งวัตถุดิบครับ

สมมติว่ามีลูกค้าออเดอร์เข้ามาผ่านเว็บผม ผมก็สามารถส่งออเดอร์ต่อให้กับนาย B เพื่อให้เขาจัดส่งให้กับลูกค้าได้ครับ
ผมจึงชักชวนนาย B มาทำเป็นหุ้นส่วนในส่วนร้านขายอุปกรณ์นี้

แต่พอมาคิดๆดูแล้ว ร้านที่สองซึ่งขายอุปกรณ์ทำงาน Handmade นั้น นาย A ไม่มีหน้าที่ใดๆที่ดูเป็นชิ้นเป็นอันเลยครับ ซึ่งแรกๆผมก็คิดว่าจะให้เขารับออเดอร์แล้วส่งต่อให้กับนาย B แต่มันก็อาจจะไม่เวิร์คครับ เพราะสมัยเขาทำงานกับผม หน้าที่เขาที่จะต้องรับโทรศัพท์ พอลูกค้าโทรมา บางทีเขาก็ไม่รับสายซะงั้น แล้วแต่อารมณ์จริงๆครับ แต่พอแฟนโทรเข้ามาก็รับสายสบายใจเฉิบ ผมล่ะเซ็งจุดนี้จริงๆ  เลยไม่ค่อยไว้ใจให้เขาทำส่วนนี้เลย (แล้วก็มีอีกหลายเรื่องครับที่ไม่ค่อยอยากพูด เดี๋ยวจะเป็นกระทู้ระบายอารมณ์ไปซะงั้น)

อยากรู้ว่า ถ้าอย่างนี้ ผมจะแบ่งกำไรกันยังไงดีหรือครับ
- หาร สามแบ่งกันเลยหรือ? แล้วค่อยให้ นาย A ทำงานยิบย่อยที่นานๆมีที เช่นถ่ายรูปสินค้ามาใหม่?

- หาร แต่หารน้อยกว่าผมและนาย B เช่นอาจจะให้เขาซัก 20เปอร์เซ็นต์
แล้วผมกับนาย B ก็เอาไปคนละ 40
(แต่ก็กลัวจะผิดใจกันด้วยเรื่องเงินๆทองๆนั่นแหละครับ)

- สุดท้ายไม่ต้องหารให้เขาเลย เพราะมันก็คือร้านใหม่ที่แยกออกมาจากร้านเดิม นาย A ไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง ยกเว้นว่าเขาจะมีหน้าที่ที่ต้องรับผิดชอบในภายหลัง (แต่ตอนแรกผมก็ขายอุปกรณ์เหล่านี้มาอยู่แล้ว แต่พอมาเปิดร้านใหม่ให้ใหญ่กว่าเดิมสำหรับขายโดยเฉพาะแล้วไม่ชวนเขามันจะดูแปลกๆไหมครับ?)

นาย B เขาก็กลัวว่า เขาเองก็มาทีหลัง ก็จะทำให้เสียเพื่อนหรือเปล่า

รบกวนเพื่อนๆสีลมหน่อยนะครับ ใครพอมีไอเดีย หรือประสบการณ์ประมาณนี้ช่วยบอกหน่อยนะครับ ผมคิดไม่ตกมาหลายวันแล้ว ตัวเองก็อยากพัฒนาร้านให้มันดีๆไปซะที แต่ติดปัญหาด้วยเรื่องไม่กี่เรื่องนี่แหละครับ

ขออภัยด้วยที่ใช้ภาษาอาจจะแปลก และมีถูกมีผิด แล้วก็ยาวด้วยบ้าง

สุดท้ายขอฝากวลีอมตะกับเพื่อนๆที่กำลังจะทำธุรกิจไว้นะครับ...

"มิตรภาพที่เกิดขึ้นบนเส้นทางธุรกิจ ย่อมดีกว่าธุรกิจที่เกิดบนเส้นทางมิตรภาพ"
ผมจำไม่ได้แล้วว่าของใคร แต่ฟังทีไรก็ซึ้งกับความรู้สึกในปัจจุบันทุกที เฮ้อ...

ปล. นาย A เป็นรูมเมทที่อยู่ห้องเดียวกันกับผมด้วยนะครับ แต่นาย B เขาอยู่อีกที่

แก้ไขเมื่อ 02 เม.ย. 55 01:16:42

จากคุณ : ake.9991
เขียนเมื่อ : 2 เม.ย. 55 01:14:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com