Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆเรื่องการเลือกงานค่ะ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้อายุ 25 ปีค่ะ จบเอกภาษาญี่ปุ่น แต่ไม่ได้ใช้เลยประมาณ 3 ปี เลยลืมไปเยอะเหมือนกัน ออกจากงานเดิมมาตั้งแต่ธันวาปีที่แล้ว ก็เท่ากับตกงานมาประมาณ 3 เดือนกว่า ก็หางานในเนตบ้าง ฝากประวัติไว้ที่รีคูทบ้าง ไปสัมภาษณ์งานมาหลายที่ แต่ยังไม่ได้งานสักที เข้าเรื่องเลยดีกว่าเนอะ ^^''

ตอนนี้พอจะได้งานก็มีเข้ามา 2 บริษัทค่ะ

1.บริษัทแรกเป็นบริษัทญี่ปุ่นค่อนข้างใหญ่ค่ะ ถ้าเอ่ยชื่อทุกคนน่าจะรู้จัก ตำแหน่ง  sales coordinator ค่ะ นายเป็นญี่ปุ่น แต่เห็นว่าใช้ภาษาอังกฤษเวลาคุยกับนาย ส่วนติดต่อทั่วไปน่าจะใช้ภาษาไทยเป็นหลัก

2.เป็นบริษัทญี่ปุ่นเล็กๆค่ะ มีพนักงาน 3 คนไม่รวมเรา ทั้ง 3 คนเป็นคนญี่ปุ่นหมด ลูกค้าก็เป็นคนญี่ปุ่น คล้ายๆเป็นโรงเรียนสอนตีกอล์ฟ แล้วก็มีคาเฟ่เล็กๆขายขนม กาแฟ เซ็ทอาหารเช้า,กลางวัน หน้าที่ของเราคือ customer service ค่ะคอยดูแลลูกค้า แนะนำคอร์สบ้าง แล้วต้องทำในส่วนคาเฟ่คืออาจจะต้องเสริฟอาหาร ดูแลความสะอาดของร้านค่ะ แต่ได้ใช้ภาษาญี่ปุ่น 100% ค่ะ (ฟัง-พูด)

ตอนนี้เราลังสับสนค่ะ ไม่เกี่ยงงานนะคะ คือให้ทำอะไรก็ได้หมด เพียงแต่กำลังคิดว่า ระหว่าง 2 ที่นี้ทำอะไรจะเป็นผลดีต่ออนาคตมากกว่ากัน ลองปรึกษาน้า น้าบอกว่าถ้าอยากเอาภาษาก็ไปทำบริษัทที่2 แต่คุณแม่อยากให้ทำบริษัทใหญ่ค่ะ

เราไม่มีประสบการณ์ด้าน sales-co เลยไม่แน่ใจว่าต้องทำอะไรบ้าง แล้วมันสามารถขยายไปทำงานด้านอื่นๆได้เยอะมั้ยคะ

ส่วนที่ๆ2 คิดว่าถ้าไปทำน่าจะได้ฝึกฟังพูดแน่นอน แต่อ่านเขียนต้องไปศึกษาเอง แต่ความรู้เรื่องการทำงานด้านสำนักงานก็คงจะไม่มี

ทั้ง 2 ที่เงินเดือนเท่ากันค่ะ เดินทางสะดวกเหมือนกัน

ภาษาญี่ปุ่นของเราก็พอสนทนาได้ค่ะ แต่แปลยากๆยังไม่สามารถ อ่านคันจิไม่ค่อยออก ^^'' อังกฤษก็งูๆปลาๆพอแถไปได้ค่ะ ไม่เก่งมาก

คุณน้าบอกไว้ว่า เราต้องหาเป้าหมายตัวเองให้เจอก่อนว่าอนาคตอยากจะทำอะไร อยากเป็นล่ามมั้ย หรือว่าอยากจะทำงานบริษัทที่ดูมั่นคงแต่ก็เรื่อยๆ แต่จากใจจริง เราก็ยังลังเลค่ะ

ถ้าเป็นเพื่อนๆ คิดว่าจะไปทางไหนคะ

สุดท้ายให้กำลังใจคนที่ยังตกงานทุกคน ค่อยๆหาค่อยๆดูไป เราหางานก็มีท้อ ร้องไห้บ้าง แต่สักวันต้องเป็นวันของเราค่ะ สู้ๆ

จากคุณ : ingjie*
เขียนเมื่อ : 10 เม.ย. 55 12:34:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com