Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเรื่องบัญชี ภาษี ครับ ไปทำงานแล้วสงสัย ติดต่อทีมงาน

-เมื่อก่อนเคยไปฝึกงานที่บริษัทแถวสมุทรปราการ แล้วเค้าให้ทำโปรเจคเกี่ยวกับงานเชื่อมครับ
คือเวลาผมซื้อสินค้าเล็กๆน้อยๆ(พวกลวดเชื่อม) เค้ามักจะซีเรียสมากกับใบกำกับภาษีเต็มรูปแบบ ผมอยากรู้ว่าถ้าผมซื้อของที่ใช้ใบเสร็จไม่เต็มรูปแบบไม่ได้หรอครับ เพราะร้านค้าบางที่ขายของอุปกรณ์ช่างบางทีเค้าก็ไม่มีแบบเต็มรูปแบบ อยากรู้ว่า
1ถ้าเกิดไม่ใช่ใบเสร็จแบบเต็มรูปแบบมันจะผิดกฎหมายหรืออย่างไรครับ หรือว่ามันมีปัญหาเกี่ยวกับบัญชี
2เวลาทำธุรกิจนี่ถ้ามีค่าใช้จ่ายที่หาที่มาไม่ได้ หรือหาได้แต่ไม่มีหลักฐานถือว่าผิดกฎหมายหรอครับ
3แล้วทำไมเจ้านายผมเค้าไม่ถามหาใบเสร็จค่ารถล่ะครับ(รถตู้ รถแท็ก)

-http://www.pantip.com/cafe/silom/topic/B11989416/B11989416.html
อยากให้ช่วยขยายความ คหที่3 ข้อที่ 1 หน่อยอ่ะครับ
1.ยื่นงบการเงินนี่ให้นักบัญชีทำได้ใช่มั๊ยครับ?
2.ถ้าไม่ได้รับใบเสร็จรับเงิน(มันสัมพันธ์กับคำถามข้างบนเลยครับ)จะเกิดอะไรขึ้นครับ?
3.การทำบัญชี นี่คือผู้ดำเนินธุรกิจทำการบันทึกค่าใช้จ่ายประจำวัน แล้วเอาไปให้นักบัญชีทำงบการเงินหรอครับ?

จากคุณ : pacozaa
เขียนเมื่อ : 22 เม.ย. 55 12:28:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com