Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมต้องการตีพิมพ์หนังสือพระ แต่มีข้อสงสัยอยากจะถามครับ ติดต่อทีมงาน

เนื่องจากหนังสือที่ผมต้องการจะตีพิมพ์นั้นเป็นหนังสือของคุณปู่ผม ท่านได้เขียนมาแล้วเกือบ10เล่ม แต่ท่านเป็นคนขี้งกจึงได้ไปเสนอโรงพิมพ์หนึ่งว่า จะไม่ขอลงทุนในการตีพิมพ์โดยให้โรงพิมพ์ออกค่าใช้จ่ายทั้งหมดแล้วขอแค่ค่าต้นฉบับในราคาหลักหมื่น และพอโรงพิมพ์ได้ตีพิมพ์หนังสือออกมาแล้ว ปู่ผมต้องซื้อหนังสือของตัวเองในราคา 50% แล้วไปนำวางขายตามร้านต่างๆแถวท่าพระจันทร์ ล่าสุดปู่ผมต้องการพิมพ์หนังสือที่เคยตีพิมพ์ไปแล้วครั้งหนึ่งแล้ว แต่เนื่องจากคิวในการพิมพ์กับโรงพิมพ์เดิมนั้นต้องรอนาน ปู่ผมจึงให้ผมไปเสนอโรงพิมพ์ที่อื่น ผมอยากจะถามว่าในกรณีนี้ว่า  
คำถาม
1. ผมสามารถไปตีพิมพ์หนังสือที่เคยวางขายแล้ว กับโรงพิมพ์อื่นได้มั่ย โดยทางปู่ผมบอกว่าไม่เคยเซ็นสัญญาอะไรกับโรงพิมพ์ดังกล่าว
2. ผมคิดว่าจะนำต้นฉบับเดิมมาแก้ไขรูปแบบ(แต่เนื่องหาเหมือนเดิม)และจัดอาร์ตเวิร์คใหม่+เปลี่ยนชื่อหนังสือใหม่ ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์หรือเปล่า เพราะหนังสือที่ตีพิมพ์นั้นมันมีการจดลิขสิทธิ์ในนามของสำนักพิมพ์นั้นๆ อยู่แล้ว แต่มีนามปากกาของคุณปู่ผมกำกับอยู่ด้วยในหน้าปก
3. คุณปู่มีสิทธิ์ในหนังสือเล่มนั้นหรือเล่มอื่นๆในฐานะผู้เขียนหรือป่าว
4. นามปากกามีการจดลิขทธิ์หรือไม่

จากคุณ : ntAViiZ
เขียนเมื่อ : 23 พ.ค. 55 11:15:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com