Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แนะนำนผมทีครับ ระหว่าง PTT,SCG,กฟผ ติดต่อทีมงาน

จบวิศวไฟฟ้าปีที่แล้ว เคยอยู่เครือปูนทุกอย่างดี สังคมดี เงินดี เสียอย่างเดียวทำงานวันเสาร์

ก่อนเข้าปูน เคยไปสอบกฟผไว้แล้วดันได้ ซึ่งช่วงนั้นโรงงานที่ทำโดยน้ำท่วมพอดี เป็นตัวอย่างให้เห็นถึงความไม่มั่นคง
(ตอนนั้นยังไม่ผ่านโปร คิดไปไกลกลัวจะไม่ได้ทำงานต่อ) เลยย้ายไปเข้า กฟผ ที่เค้าว่ามั่นคงมากและสบายมาก

ตอนนี้ทำได้ 6 เดือน มันไม่เหมือนที่คิดว่า เพราะ ตัวเองเป็นคนชอบทำงานอยากได้ประสบการณ์ อยากได้ความรู้
และสวัสดิการก็ไม่ได้ดีอย่างที่เขาว่ากัน อีกทั้งเงินเดือนก็ไม่เยอะ เลยไปสมัคร ปตท.(รัฐวิสาหกิจ) ตอนนี้รอสัมพาษณ์รอบ 2
แต่ต้องไปทำชลบุรีหรือระยอง ยังไม่รู้จะได้รึป่าว พร้อมกับสมัคร ปูนที่บางซื่อไว้(ใกล้บ้านมาก)แต่อาจจะปัญหาเรื่องเคยลาออกจากเครือปูนมาแล้วครั้งนึง

เหตุผลที่ผมสับสนมีดังนี้

1.แม่อยากให้ทำ กฟผ ต่อเพราะอยากให้ลูกสบายและได้อยู่บ้าน
2.พ่ออยากให้เข้าปูน หรือ ปตท. เพราะพ่อก็เคยทำอยู่ในเครือปูนซึ่งเงินเดือนพอๆกับ ผู้อำนวยการฝ่ายของ กฟผ. ทั้งๆที่ตำแหน่งพ่อไม่ใหญ่โตอะไร
3.ผมไม่อยากสบายคนเดียว อยากทำงานได้เงินมาดูแลพ่อแม่ ได้ความรู้ ได้ประสบการณ์ เอาไปต่อยอดเผื่ออนาคตไว้เปิดธุรกิจส่วนตัว
4.สวัสดิการปูนรักษาเอกชนได้ กฟผ.ไม่ได้ ปตท.ไม่ทราบ(ทั้ง 3 ที่ พ่อแม่เบิกได้)
5.ผมอยากอยู่บ้านดูแลพ่อแม่ แต่ถ้าไม่มีทางเลือกคิดว่า ชลบุรี คงไม่ไกลเท่าไหร่
6.ผมมีเงื่อนไข จะต้องหยุดเสาร์-อาทิตย์ เพื่อพักผ่อนและอนาคตคิดว่าจะเรียนโท

เอาไงดีครับ จะอยู่ กฟผ ต่อหรือหางานอื่น หรือ ผมควรจะออกจากวงเวียนเหล่านี้แล้วไปอยู่ บริษัทที่ให้เงินไม่เยอะ สวัสดิการไม่ดี แต่มีลู่ทางให้ทำธุรกิจ ส่วนตัวต่อได้

พี่ๆที่มีประสบการณ์ ช่วยแนะนำผมทีครับ จะหาว่าผมเรื่องมากก็ได้ แต่ผมคิดว่าถ้ามีโอกาส ใครๆก็อยากได้สิ่งที่ดีที่สุด

จากคุณ : จขกท
เขียนเมื่อ : 26 พ.ค. 55 13:11:38 A:110.169.148.184 X: TicketID:355845

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com