Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แก้ถูกทางหรือไม่ ลงโทษนักเรียนอาชีวะที่ตีกัน จะส่งไปฝึกอาชีพ...... ติดต่อทีมงาน

โดยมีข่าวว่าจะตั้ง วิทยาลัยเฉพาะทางเื่พื่อส่งนักศึกษาที่ตีกันและได้รับโทษส่งไปฝึกอาชีพในค่ายทหาร และเมื่อจบหลักสูตรแล้วจะได้รับวุฒิการศึกษา ปวช และจะเป็นผู้เชี่ยวชาญเฉพาะทางด้วย

คืออย่างนี้นะครับแค่เดินตามกลุ่ม หรือขับรถอยู่หน้าแล้วมีนักศึกษาเหล่านี้มาตีกัน ต้องให้คนที่อยู่ในรถหมอบลงกับเบาะแถมยังต้องล็อกประตูทุกบ้าน อาจต้อง สวดมนต์เป็นบางกรณีด้วย เพราะไม่รู้จะมีกระสุนมาทางด้านไหนของรถ
เจอมากับตัวตรงแยกบางนา เลยเข้าใจเลยครับ

เราไม่เท่าไร แต่เด็กๆที่นั่งในรถถ้ามีอะไรเกิดขึ้น เราต่างหากจะรับสภาพแบบไหนได้ แต่ตอนนี้เห็นว่าจะใช้นโยบายลงโทษโดยให้ไปฝึกอาชีพแบบพิเศษ ประมาณว่าชอบปืน ใช่ไหม ไปเรียนให้เชี่ยวชาญเลย 3 ปี และจะได้รับวุฒิการศึกษาเพื่อให้รู้ว่า "เรียนจบแล้ว" พร้อมจะไปปฎิบัติภารกิจได้

คือถ้าเป็นจริงอย่างข่าว ผมถามว่า ถ้าคุณเป็นเจ้าของบริษัทฯจะรับคนเข้ามาทำงานคุณจะเลือกแบบไหน ใช่ครับจบการศึกษามา แต่เป็นวิทยาลัยเฉพาะทางด้วย ก็ยิ่งทำให้คนรู้มากสิครับ ว่าคุณมาจากไหน เพราะถูกฝึกอาชีพมาจากค่ายทหารที่ถูกสอนแทนการลงโทษ

ผมคิดว่า มันจะบานปลายหรือเปล่าครับ เพราะในที่สุด อาจจะมีคนจบจากวิทยาลัยที่ตั้งมาเฉพาะทางอย่างว่าจำนวนมากมาย เพราะแทนที่จะได้รับโทษอาญาตามประมวลกฎหมาย กลับมีการส่งสัญญาณไปเป็นอีกแบบหนึ่ง แล้วใครจะหลาบจำล่ะครับ แล้วยิ่งไปส่งเสริมเรียนเฉพาะทางอย่างว่าด้วย ไม่อยากคิดเลย

ทำไมไม่แก้ปัญหาที่ต้นเหตุ จากสถาบันยุบรวมกันให้หมด เป็น "มหาวิทลัย....."
แล้วก็จัดการบริหารแบบเข้มข้น
ส่วนตัวผมคิดว่า น่าจะปกครองง่ายกว่าครับ

จากคุณ : smilehand
เขียนเมื่อ : 28 พ.ค. 55 21:34:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com