Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากเปิดนำเข้าเต็มแก่แล้วครับ ขอคำตอบกับเรื่องนี้หน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

1.ผมสนใจจะจดทะเบียนพานิชย์ เป็นผู้ค้ารายเดียวไปก่อน คือยังไม่จดเป็นนิติบุคคลหรือบริษัทน่ะครับ คิดว่าจะทำไหวมั้ย?
2. สามารถบอกเค้าว่าเป็นบริษัทแต่ไม่ใช่บริษัทจริงๆได้มั้ย?
3.ถ้าเป็นผู้ค้ารายเดียวจะทำกิจกรรมแบบไหนดีครับ Trading(ซื้อมาขายไป) หรือ(Agent หาลูกค้าให้บริษัทแล้วกินค่าคอมฯ)แล้วค่า commision ส่วนใหญ่จ่ายกี่ %ครับ
4.ในการทำตลาด ถ้าใช้ intertraderในการทำตลาดจะเสียค่าใช้จ่ายเยอะมั้ย ? (ผมอาจเปิดเว็บไซต์ควบคู่ด้วย ให้ดูน่าเชื่อถือ)  
5.ในกรณีไม่มีระบบ EDIกับPaperless พวก invoice และ B/L ออกแบบฟอร์มเองได้ไหม แล้วเขาจะรับรองหรือเปล่าว่า invoice ที่เราออกแบบเอง จะเป็นทางการ?
6. term FOB ต้องบวกค่าอะไรบ้าง ?
7. ค่าจ้าง shipping แพงมากไหม และจ่ายตอนไหน หลังดำเนินการปล่อยของ หรือ ก่อน และถ้าผมมีคนจ้างนำเข้า ต้องให้ลูกค้าจ่ายเราก่อน 50% เพื่อเอามาเป็นทุนในการจ้างชิปปิ้ง ฃได้หรือไม่?
8. การชำระเงินโดย L/C นอกจาก EXIMBank แล้ว ธนาคารพานิชย์เจ้าอื่นๆ จะทำได้ดีมั้ย

อ่านบางข้อดูงงๆ ไปบ้างต้องขออภัยน่ะครับ ผมพยายามเรียบเรียงอย่างเต็มที่แล้ว ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : wat451
เขียนเมื่อ : 31 พ.ค. 55 15:50:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com