Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[จิบกาแฟคุยเล่นภาษาธุรกิจ]เริ่มต้นธุรกิจ กับ กับดักทางใจ ติดต่อทีมงาน

“กระทู้นี้สำหรับคนที่กำลังจะเริ่มต้นธุรกิจนะครับ ไม่มีเนื้อหาพาดพิงใครหรือกลุ่มไหนทั้งสิ้น เนื่องจากหลังจากที่ผมได้เจอกับหลาย หลาย หลาย หลังไมล์
จะมีคนจำนวนไม่น้อยที่ อยู่ในกลุ่ม..........”

กาลละครั้งหนึ่งเมื่อวานนี้ - มีคนสองคนสนใจที่จะเปิดธุรกิจ

นาย A : เฮ้ย B เราอยากทำธุรกิจ ส่วนตัวนะ
นาย B : แล้วนายจะทำอะไรละ?
นาย A : คงซื้อมาขายไป หาไรมาขาย
นาย B : ขายที่ไหนละ ?
นาย A : ขายบนเน็ตเนี้ยแหละ สบายไม่ต้องไปไหน ต้นทุนหน้าร้านไม่มี พนักงานไม่ต้อง มีคนสั่งเราก็ไปส่ง สต๊อกสินค้านิดหน่อยพอประมาณ
นาย B : เหรอ ท่าทางทำได้ง่าย เห็นภาพเลยแฮะ
นาย A : แล้วนายละ จะทำอะไร
นาย B : เรากำลังจะทำเหมือนนายเนี้ยแหละ
นาย A : !!!???!!!

ถึงตรงนี้ ผมมีคำถามเบื้องต้น 5 คำถาม

1 รายได้เฉลี่ยที่จะได้ เมื่อเทียบกับต้นทุน ของอาชีพนี้คือเท่าไหร่ครับ -- ROA

2 รายจ่าย ประจำมีเท่าไหร่ Fixed cost

3 ต้นทุนที่คู่แข่งสามารถเข้ามาแย่งส่วยแบ่งตลาดใช้เท่าไหร่ และ มีโอกาสแค่ไหนครับ

4 ความยั่งยืนในตัวสินค้ามีนานแค่ไหน

5 กลุ่มเป้าหมายเราใหญ่แค่ไหน  target market

คำถามพวกนี้แค่ฟื้นฐานนะครับ ยังมีพวกการค่าตลาด โฆษณา พานิชญ์ และอื่นๆยังไม่รวม
กำไรเป็นสิ่งที่ทุกคนรู้อยู่แล้ว เพราะคุณเห็นสิ่งนี้คุณถึงอยากทำ ซื้อมา 50 ขาย 70 ใครๆก็รู้
แต่คำถามพวกนี้หลายๆคนไม่รู้ และ บางคนรู้แต่ไม่อยากนึกถึงคำตอบเพราะจะทำให้รู้สึกท้อแท้
ใช้ครับ แรงกระตุ้นเป็นสิ่งสำคัญ เราขาดมันไม่ได้ แต่ถ้าคำถามเบื้องต้นที่ถามนี้คุณยังไม่รู้
ผมก็อยากถามคุณว่า คุณทำอะไรอยู่? ถ้าคุณเป็นมือใหม่ ต้องตระหนัก
เพราะสิ่งที่กล่าวมานั้นมาจากประสบการณ์ หรือ ได้เรียนมาด้านนี้
ดังนั้นคนที่ทำด้านนี้มานานหลายๆคนเค้ารู้แล้วละ

แต่สำหรับมือใหม่ หรือกำลังจะเริ่ม ผมมีทางเสนอทางเลือกให้....
นั้นคือ.....ขายตรง ผิดครับ! ผมไม่ชอบขายตรง ดังนั้นผมจึงเสนอ ขายอ้อมครับ
อะไรคือขายอ้อมๆ ก็คือเราไม่ขายกันตรงๆไง

ดังที่เกริ่นไปการเริ่มต้นธุรกิจ คน10 คนที่ผมเจอมา 10คนต้องการหาของขาย
เพราะอะไรครับ เพราะมันเริ่มง่ายทำง่ายเห็นเงินความซับซ้อนต่ำ
แต่ปัญหาของมันคือมันง่ายเกินไป หากคุณไม่หาข้อได้เปรียบมากๆแล้ว
ธุรกิจคุณจะยั่งยืนเหรอครับ แล้วอะไรคือคือข้อได้เปรียบ
1 ราคาต้นทุนที่ถูกกว่ามาก 2 ประเภทสินค้าหายาก 3 เจ้าเดียวในตลาด 4 บริการถึงใจ 5-10ยังนึกไม่ออก(ช่วยกันนึกต่อให้ด้วย)

แล้วถ้าคุณไม่มีข้อได้เปรียบละ คุณจะเข้าคลุกวงใน กดราคา ขอกำไรน้อยๆ แต่เน้นเยอะๆ
แย่งตลาดเจ้าเก่ามาซะ ....1 ปีผ่านไปคุณแย่งตลาดมาได้ส่วนหนึ่ง เจ้าใหม่ที่คิดเหมือนคุณเข้ามาเน้นแย่งตลาดคุณด้วยวิธีเดียวกันละ???
คุณจะลดราคาสู้หรือไม่? ลดแล้วจะเหลือกำไรแค่ไหน?

จุดมุ่งหมายของกระทู้นี้คือ แนะนำธุรกิจที่ยั่งยืนหรือ ธุรกิจที่ทำกำไรระยะสั้นจำนวนมาก(ก่อนที่จะโดนแย่งตลาดไป) จริงๆมีหลายวิธีแต่วันนี้อยากแนะนำแต่การ ขายทางอ้อมก่อน
แล้วอะไรคือการขายทางอ้อม นั้นคือการบริการแล้วแฝงการขาย ไงครับ 20ปีก่อน 100บริษัทที่ใหญ่ที่สุดในโลก เป็นบริษัทผลิตแล้วขายซะ 99%
ณ บัจจุบัน บริษัทที่เน้นบริการมีสัดส่วน ขึ้นมาถึง 20% (เครดิส กรุงเทพธุรกิจครับ) แล้วอะไรคือการขายบริการ นั้นคือบริษัทจำพวก
สัญญาณโทรศัพ wall mart ห้างต่างๆ FedEX และอีกมากมาย
อ่าว เราทุนน้อยแล้วจะไปเทียบอะไรเค้าได้?
ทุนน้อยเราก็ทำแบบน้อยๆสิครับ หรือไม่ก็เก่งหน่อยหาทางระดมทุน

เนื้อหาบทด้านล่างจะเป็นการยกตัวอย่างธุรกิจ เอาไปวิเคราะห์ วิจารณ์ และสามารถเอาไปปรับเปลี่ยน ให้เหมาะกับตัวคุณได้

เราเปิดรับ innovative idea ของทุกท่านในนี้ได้นะครับ ยิ่งคนที่เคยอยู่ เมกา ยุโรป และ ญี่ปุ่น จะเคยผ่านตาธุรกิจแปลกๆมาบ้าง อาจเอามาลงในนี้ได้ครับ

ปล ควรเสพเนื้อหาอย่างมีวิจารณญาณนะครับ จขกท ไม่ได้แสนรู้ไปหมด อาจมีเนื้อหาบางส่วนผิดพลาดหรือตกหล่น สามารถช่วยผมเพิ่มเติมและแก้ไขได้ครับ

จากคุณ : Live In the Moment
เขียนเมื่อ : 5 มิ.ย. 55 10:51:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com