Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เทคนิคการอัพเงินเดือน ของข้าพเจ้า ใครจะลองเอาไปทำก็ไม่ห้ามนะครับ ติดต่อทีมงาน

ประวัติคร่าวๆเรื่องเงินเดือนของผม

เริ่มงานที่ 12500 บาทครับ ทำ 2ปี6 เดือน

ย้ายไปทำงานที่ใหม่ ด้วยเงินเดือนเริ่มต้น 25000บาท+KPI 10000บาท ทำได้ 3 ปี

ย้ายไปที่ใหม่ ด้วยเงินเดือน 55000 บาท ไม่รวม ค่าใช้จ่าย 15000 บาท Incentive 15000 บาท โบนัส 2 เดือน แต่ตลอดการทำงานได้ 5 เดือนตลอด

ย้ายไปทำงานที่ใหม่ 80000 บาท รวมค่าใช้จ่าย 20000 บาท โบนัส 1 เดือนอย่างต่ำ และมี โปรฟิทแชชริ่ง ผมอยู่ในวงการธุรกิจ 11 ปี 6 เดือน ตอนนี้ออกมาทำธุรกิจส่วนตัวแล้วครับ

ผมมีเทคนิคเล็กๆน้อยๆที่อยากจะแนะนำคนที่เป็นมนุษย์เงินเดือนแบบผมเมื่อแต่ก่อนเรื่องการอัพฐานเงินเดือน ซึ่งผมอาจจะคิดไม่เหมือนคนอื่น

ในการสัมภาษณ์งาน หลายๆคนจะเริ่มหางานใหม่ ก็ต่อเมื่อ เริ่มมีปัญหาในที่ทำงานเดิมที่เรามีอยู่ การหางานช่วงนี้ เวลาสัมภาษณ์ คุณจะตอบได้แบบไม่ฉลาด และไม่กล้าเรียกเงินเดือนสูงๆ และจะโดน HR กดเงินเดือนของคุณ ไม่ว่าคุณจะมีความสามารถมากแค่ไหนก็ตาม  

สำหรับผม ผมอาจจะไม่เหมือนคนอื่นเขา ผมจะเริ่มหางานใหม่ในขณะที่บริษัทเดิมรักผม และผมมีความสุขในการทำงาน ผมมีเหตุผลดังนี้
1 ผมสามารถเรียกเงินเดือนเท่าที่ผมต้องการได้ หากเขาไม่รับ ผมก็กลับมาทำงานที่เดิม ไม่มีอะไรเสียหาย หากเขายอมจ่าย ผมก็ไป
2 ผมจะไปสัมภาษณ์บ่อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ ถึงแม้ว่าบริษัทนั้นอาจจะเป็นบริษัทที่ผมตั้งใจจะไม่ไปทำงาน แต่ผมก็จะไปสัมภาษณ์ เพื่อจะได้รู้ว่า แท้ที่จริงแล้ว ค่าตัวจริงๆของเราในตลาดแรงงานมันเป็นเท่าไหร่กันแน่

ลองเอาไปคิดดูนะครับ และมีความสุขในการทำงานนะครับผม

^___________^

จากคุณ : maxxx123
เขียนเมื่อ : 8 มิ.ย. 55 21:42:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com