Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เล่าสู่กันฟังประสบการณ์มนุษย์เงินเดือน จากวันที่เหลือกินเดือนละพัน กลายเป็นเหลือเก็บเดือนละหมื่น [ย้ายจาก : ] ติดต่อทีมงาน

กระทู้นี้เกิดจากความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ ครับ เพราะผมเห็นน้องๆ ที่ทำงานหลายคนทำให้นึกถึงตัวเองในอดีต

เลยอยากแชร์ให้คนรุ่นนี้ได้เรียนรู้ครับว่าชีวิตที่มีหนี้มันทุกข์แค่ไหน  ย้อนไปเมื่อเกือบสิบกว่าปีที่แล้วผมเริ่มทำงานมีรายได้ระดับดีมาก

ก็เหมือนคนทั่วไปที่พอมีเงินเดือนใช้เอง ก็เพลิดเพลินไปกับความสุขความบันเทิง ทำบัตรบัตรเครดิต บ้าแบรนด์

จนวันนึงตัดสินใจกู้เงินออกรถป้ายแดง เพราะคิดว่ารถมันทำให้เราสะดวกสบาย ยังดูดีมีหน้าตาเหมือนเพื่อนๆ

หารู้ไม่ว่าหลังจากนั้นไม่กี่ปีชีวิตก็ต้องวุ่นวายกับการหมุนเงินส่งหนี้ จนแต่ละเดือนเหลือเงินกินใช้แค่พันกว่าบาท เครียดมาก

จนผมเริ่มต้องหาทางออกจากวงจรหนี้ให้ได้ ผมทั้งอ่าน ทั้งฟังรายการสารพัด จนสุดท้ายเลยได้ข้อคิดว่าผมต้องเปลี่ยนตัวเอง

เลิกฟุ่มเฟือย ไม่เที่ยว ไม่เดินห้าง แบรนด์เนมทั้งหลายผมขนไปขายมือสอง อะไรลดก็ได้ลด ถ้างดเลยได้ยิ่งดี ที่สำคัญคือ

ผมตัดสินใจขายรถครับ ไปซื้อรถมือสองติดแก๊ส ขับเท่าที่จำเป็น ไปใกล้ๆ ก็เดินหรือปั่นจักรยานเอา ประหยัดสุดๆ เก็บตังใช้หนี้ลูกเดียว

ทำอยู่อย่างนี้เกือบสิบปีกว่าจะใช้หนี้หมด จากเมื่อก่อนไม่มีเงินเก็บเลย แค่มีกินเดือนละพันกว่าบาท ตอนนี้เหลือเดือนละหมื่นหน่อยๆ

กินอิ่ม นอนหลับ ไม่เครียด ถึงจะขับรถเก่า ใช้ชีวิตธรรมดา แต่ผมไม่มีหนี้  มันมีความสุขมากกว่ากันเยอะครับ

ทุกครั้งที่เห็นน้องๆ ในออฟฟิศเค้าคุยกัน รถรุ่นนี้โอ้ยไม่ดีอย่าไปใช้ ถอยรุ่นนี้สิเพิ่มเงินอีกไม่กี่แสน นาฬิกาแบรนด์นี้ใครเค้าใส่กันทำไมไม่เอาอันนี้รูดแล้วผ่อนกับ

บัตรก็ได้ ได้ยินแล้วผมกลัวแทนเลย ไม่อยากเห็นใครตกอยู่ในสภาพแบบผมเมื่อก่อน อยากให้คิดให้เยอะๆ ครับ

ตั้งมาเพื่อเตื่อนสติ น้องๆรุ่นหลังที่กำลังนิยมวัตถุ มากกว่าสิ่งที่จำเป็นต้องใช้จริงๆครับผม

จากคุณ : kiieno
เขียนเมื่อ : 21 มิ.ย. 55 14:07:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com