Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีใครทำงานสายบัญชีด้าน Accounting Information System ตรงๆ ไหมครับ แล้วความก้าวหน้าในสายนี้เป็นยังไงบ้าง ติดต่อทีมงาน

พอดีจบบัญชีครับ มีประสบการณ์เป็น Junior ด้าน Audit เล็กน้อยและทำบัญชีการเงินมาปีกว่าๆ แต่ยังรู้สึกว่างานค่อนข้างน่าเบื่อมาก ทีนี้ก็เลยหันมามองงานด้าน AIS ดูครับ เพราะอยากได้งานที่เป็นกึ่งคอมกึ่งบัญชีและไม่ต้องตามเทคโนโลยีมากเกินไป แต่ไม่มีคนรู้จักทำงานด้านนี้เลย ก็เลยอยากถามว่า

1.ตำแหน่งงานด้านนี้มีอะไรบ้าง แล้วสามารถเติบโตไปได้สูงสุดแค่ไหน (ในกรณีที่ไม่ได้เป็น CPA)
2.รายได้เป็นยังไงบ้างครับ ถ้าเทียบกับอาชีพอื่นๆ หรือในสายบัญชีด้วยกัน
2.งานเกี่ยวกับ ERP ทั้งหลายนี่พอจะมีโอกาสเข้าไปทำได้หรือเปล่าครับ
3.งานสายนี้สามารถทำเป็น Freelance หรือ Consultant ได้ไหม
4.ควรจะศึกษาอะไรเพิ่มเติมหรือสอบ Cert. อะไรไหมเพื่อโอกาสได้งานทำหรือพัฒนาความสามารถ (ตอนนี้ภาษาโอเคแล้ว กำลังศึกษาพวก Network กับ Programming อยู่)

ขอบคุณมากๆ เลยครับ

จากคุณ : Snowdust
เขียนเมื่อ : 24 มิ.ย. 55 01:04:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com