Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำปรึกษาด้วยค่ะ T_T เราเป็นนักศึกษา แต่กำลังจะ(จำเป็นต้อง)ทำธุรกิจ เครียดค่ะ ติดต่อทีมงาน

หลังจากที่เราเพิ่งตกงานจากงานพาร์ทไทม์ขายเสื้อผ้าหน้ามอ เพราะเขาเจ๊ง
พี่สาวที่แต่งงานกับคนญี่ปุ่นก็ติดต่อมาค่ะ  บอกว่าพี่เขย อยากขายอะไรจากไทยสักอย่างที่นู่น  

ดูๆอยู่ว่าจะเป็นสมุนไพรไทยดี หรือกระเป๋าผ้าไทย ตอนนี้เล็งๆกระเป๋าผ้าไทย พี่เขยอยากทำร่วมกับคนในครอบครัว เพราะไว้ใจได้ จะได้ไม่ต้องลำบากบินมา QC ถึงที่ !!!  
หมายความว่า !! พี่ท่านจะให้เปิดโรงงานเย็บขึ้นมาเองเลย!!! O_o

เราคิดเอาว่า  มีโรงงานเย็บผ้าขนาดเล็กๆที่ทำในครัวเรือนอยู่มากมาย ถ้ากระจายๆงาน ไปจ้างพวกเขาเอา โรงละนิดละหน่อย ไม่ดีกว่าเหรอคะ?
หมายถึง...ในความคิดของเรา ความเสี่ยง(น่าจะ)น้อยกว่า(หรือเปล่า?) แต่เขาจะรับงานจากเราหรือเปล่า? หรือเขามีเอเย่นของเขาอยู่แล้วก็ไม่รู้

จะให้เปิดโรงงานที่นี่แล้วเราบริหาร มันจะดีกว่าแน่เหรอคะ??? แต่เขาคงคิดของเขามาแล้ว(มั้ง)   เราอยากจะรู้อะค่ะ
อยากจะถามพี่ๆที่นี่ เพราะมีมือโปรอยู่เยอะ

ว่าถ้าประมาณนี้ ทำยังไงดีคะ  มันมีวิธีที่เสี่ยงน้อยกว่านี้ตั้งเยอะไม่ใช่เหรอ  แบบ รับสำเร็จรูปจากโรงงานไปเลย  หรืออะไรทำนองนั้นอะค่ะ

เราอยากจะรู้ว่าเพราะอะไรถึงเป็นแบบนี้ ทำไมเขาคิดแบบนี้ แล้วแบบอื่นที่ดีกว่ามีไหมคะ

ขอรบกวนถามพี่ๆผู้รู้ด้วยนะคะ  เราละกลัวจริงจริ๊ง เพราะร้านที่ไปทำงานพิเศษเพิ่งจะเจ๊งไป ดูๆแล้วเศรษฐกิจช่วงนี้มันดีแน่เหรอ????

T_T ขอความกรุณา และกราบขอบพระคุณอย่างสูงมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

เอ่อ เพิ่มเติมค่ะ
คือก่อนจะทำ  เขาอยากให้สำรวจแหล่ง ราคา ตลาดหรืออะไรสักอย่างทำนองนี้อะค่ะ (งงมาก)
คืองานที่ไทย เราอาจต้องเหมาจัดการหมดเลย เขาจะไม่ต้องมาทำอะไรแล้ว อะไรแบบเนี้ยค่ะ

แล้วเราจะเริ่มจาก สำรวจแหล่งโรงงานทอผ้าสำหรับราคาและคุณภาพ ทำลิสต์>รายงาน>รับแบบที่ต้องการให้ผลิต>สำรวจค่าแรงงานเย็บกระเป๋าตามสไตล์ที่ได้>คำนวนต้นทุน>รายงาน>ดูราคาของสำเร็จรูปตามร้านขายส่งแล้วเอามาเปรียบเทียบกัน>รายงาน
แบบนี้ถูกไหมคะ? ใช่การสำรวจที่เขาต้องการไหมคะ? อันนี้เราคิดขึ้นมาเองด้วยความเครียดอะค่ะ

มีธุรกิจแบบไหน หรือสินค้าแบบไหนทีดีกว่า ก็ขอคำแนะนำด้วยนะคะ T_T

กราบขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

แก้ไขเมื่อ 30 มิ.ย. 55 22:34:03

จากคุณ : แกะน้อยของพระเจ้า
เขียนเมื่อ : 30 มิ.ย. 55 22:21:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com