Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[เวรกรรมของคนทำธุรกิจ] ถ้าร้านเราถูกวางระเบิดก็ขอให้เปิดอ่าน ติดต่อทีมงาน

เรารู้สึกเครียดค่ะ แต่ขอระบายเถอะ สาบานว่าไม่มีแต่งเติมเกินความจริงค่ะ

เกริ่นนำซักนิด
ร้านเราเป็นร้านขายวัสดุก่อสร้าง ใน อ.เมือง จ.ปัตตานี เพิ่งเปิดได้ประมาณ 8 เดือนค่ะ เป็นร้านเล็กๆ มีเราทำกับแฟน แล้วก็เพิ่งมีลูกน้องช่วยยกของอีกคนนึงค่ะ

เรื่องราวจากวันก่อนที่มีคนมาสั่งกระเบื้อง 400 ลัง...
มีคนมาอ้างตัวว่าเป็น ผอ. ชื่อ ผอ.... กำลังรับเหมาทำโรงเรียน.... อยู่ที่ อ....

ตอนจะสั่งกระเบื้อง 400 ลังก็เร่ง ว่าต้องได้ของภายในเสาร์นี้นะ รีบนะ แล้วก็กดราคาแบบสุดๆ
แฟนเราก็โอเค เพราะเห็นว่าสั่งเยอะแล้วเราไม่ต้องลงทุนอะไรแค่โทรสั่งให้รถกระเบื้องไปส่งถึงที่ได้เลย
ขอให้ช่วยเขียนแผนที่โรงเรียน เพื่อจะให้รถกระเบื้องไปส่งได้เลย ก็ไม่ยอมเขียนให้ ไม่ยอมบอกแม้ชื่อโรงเรียน
บอกว่าเดี๋ยวรถอะไรเข้าไปโดนดักยิงไม่รู้นะ เดี๋ยวพอรถมาจะมานำไปดีกว่า
ขอเบอร์โทร ตอนแรกก็ไม่ยอมให้ บอกว่าผมอยู่แถวนี้ เดี๋ยวก็แวะเข้ามาที่ร้านได้ตลอด
คุยไปๆมาๆ สุดท้ายก็เลยต้องให้เบอร์ไว้อย่างเสียไม่ได้ 087-...-....

ตามหลักแล้ว ถ้าจะโทรสั่งกระเบื้องให้ลูกค้าจำนวนเยอะๆอย่างนี้ ก็ต้องให้ลูกค้าเข้ามาวางเงินมัดจำก่อน เพราะมันเคยมีบทเรียนมาแล้วที่ลูกค้ามาสั่งกระเบื้อง แล้วไม่ได้เก็บเงินมัดจำ สุดท้ายลูกค้าก็เบี้ยว หาย กลายเป็นภาระของที่ร้าน คือกระเบื้องลาย... (ไม่สวยในสายตาแม่ค้า) แล้วมันก็ต้องตั้งวางแหมะเป็นสต็อค ขายไม่ออกกันยันทุกวันนี้

ดอกแรก แฟนเราก็โทรตาม ให้มาวางเงินมัดจำ เพราะจะสั่งให้แล้ว ผอ.บอกว่า จะเข้ามาวางเงินมัดจำเย็นนี้...
โอเค วันแรกเห็นว่าเย็นนั้นฝนตกก็หยวนๆไป
วันรุ่งขึ้น บอกว่าจะเข้าไปละ วันนี้แหละๆ..... หาย
วันที่ 3 บอกจะเข้าไปๆ..... หาย
พอวันที่ 4 จึงจะเข้ามา วางไว้ 10,000 บาท เรารู้สึกแปลกๆกับคนๆนี้ เลยแอบออกไปดูทะเบียนรถกระบะสีน้ำเงินเก่าๆ จำยี่ห้อไม่ได้ แล้วจดเอาไว้ (เพื่ออะไรก็ไม่รู้แฮะ) บ ...... ปัตตานี

พอได้เงินมัดจำเราก็โทรสั่งให้ทันที กระเบื้องก็มาส่งให้ภายในสามวัน ก่อนวันที่กระเบื้องจะไปส่ง เราก็โทรคอนเฟิร์มกับผอ.แล้วว่า เดี๋ยวพรุ่งนี้กระเบื้องจะเข้ามาแต่เช้านะ เตรียมตัวไว้ด้วย (รู้สึกว่าจะตรงกับวันพฤหัส คือก่อนวันที่ ผอ.นั่นเคยบอกว่าจะต้องใช้ภายในวันเสาร์)
พอถึงวันที่กระเบื้องมาส่ง... ปิดเครื่องเงียบหาย โทรไปเป็นสิบๆ ครั้ง ทั้งฝากเบอร์โทรกลับ ทั้งส่งข้อความ หายต๋อม..
สุดท้ายเราก็ได้แต่ทำใจ(เซ็ง) ให้กระเบื้องเอาลงมาเก็บไว้ที่ร้านก่อน แล้วก็คุยกับแฟนว่าก็ให้มันมาขนไปเอง เราไม่ส่ง

วันรุ่งขึ้นเราไม่ได้โทรตามแล้วนะ มันก็ยังเงียบไป ไม่โทรกลับ ไม่มีสัญญาณตอบรับจากคนที่บอกว่าตัวเองเป็น ผอ. .... อีกประมาณ 2-3 วัน หรือมากกว่านั้นไม่แน่ใจ ถึงจะมีเงินมัดจำ แต่มันก็ไม่ถึงครึ่งของต้นทุนค่ากระเบื้องลาย... (ไม่สวยในสายตาแม่ค้า) เราเซ็งโคตรรร...

จนในวันนึงที่เราไม่คาดคิดก็มาถึง ผอ.นั่นมาที่ร้าน เซ็นต์เช็คสั่งจ่ายจำนวนเงินที่เหลือทั้งหมด  สั่งจ่ายวันรุ่งขึ้น แล้วก็เอากระเบื้องไปก่อน 40 ลัง แล้วมันก็บอกแค่ว่าที่นู่นยังทำไม่เสร็จ เอาไปก็ไม่มีที่ตั้ง (แล้วมืงจะมาเร่งกุเพื่อ? จะปิดเครื่องเพื่อ????)

สุดท้ายมันก็ทยอยเอาไปจนหมด ตอนขนไปใกล้จะหมดมันก็บอกว่าจะเอาสีอื่นอีก 100 ลัง แต่ค่อยมาเอา

จนวันนี้ 3 ก.ค. 55
มันให้คนงานมาเอากระเบื้องที่สั่งไว้ใหม่ 60 ลัง
แต่...
ไม่มีการวางเงิน ไม่มีการมัดจำอะไร

คำถาม.... ควรจะให้ของมันไปมั้ย?

เราเบรกแฟนบอกว่าอย่าเพิ่งให้เลย ให้มาวางเงินก่อนเถอะ
แฟนเราโทรหามัน 2 เบอร์ ที่ให้ไว้ ไม่ติดซักเบอร์
แฟนเราเลยไปคุยกับช่างที่จะมาเอากระเบื้อง
ช่างมันเลยโทรไปหา ผอ. นั่น
ตอนแรกก็โทรไม่ติด แต่คิดว่าคงมีหลายเบอร์มากกว่าที่เรารู้ สุดท้ายก็ติด
แฟนเราให้เรามาคุยแทน

เราสาบานว่าเราคุยกับมันดีมากกกก น้ำเสียงเย็น หวาน (สุดริด) พูดช้าๆ ขอความเห็นใจ
เราบอกว่าให้ช่วยมาจ่ายเงินก่อนได้ไหมคะ
มันบอกว่าเนี่ย เดี๋ยวผมจะเข้าไปวันนี้แหละ
เราถามว่า จะเข้ามาซักกี่โมงคะ
มันอึก... แล้วก็บอก เนี่ยไม่เกิน 3 ชั่วโมง
เราบอกว่า งั้นก็ขอรอให้มาจ่ายก่อนได้ไหมคะ คือติดต่อผอ.ยากมากน่ะค่ะ แล้วคราวก่อนก็โดนผลัดมาตั้งหลายหน
น้ำเสียงทางนู้นเริ่มไม่ค่อยพอใจ ไหนๆ ผมไปผลัดคุณตอนไหน
เราก็ยกตัวอย่าง ว่าอย่างตอนจะเข้ามาวางเงินมัดจำ มันก็อ้างว่า ตอนนั้นมันยังไม่ได้เอาของมาหนิ
เราก็ยกว่า อย่างวันที่ของมาส่ง ก็เงียบหายติดต่อไม่ได้เลยนะคะ คืออยากให้เข้าใจด้วย

มันก็บอกได้ๆ ผมมีร้านอื่นเยอะแยะ ก็แค่อยากจะช่วยร้านน้อง งั้นผมไปเอาที่ร้านอื่นก็ได้...
เราก็ค่ะ ไม่เป็นไรค่ะ ต้องขอโทษจริงๆนะคะ
แล้วมันก็ตัดสายไป

มันโทรเข้าเครื่องช่าง... พูดมุสลิม กูฟังไม่รู้เรื่อง

มันโทรเข้าเครื่องแฟนเรา ถามว่าเราเป็นใคร แฟนเราก็บอกแฟนผมเอง แต่คือเรื่องคราวก่อนก็โดนพ่อผมว่านะครับ อยากให้เข้าใจ แล้วมันก็คงด่าอะไรมาอีกเยอะ แฟนเราก็ได้แต่ครับๆ เราบอกให้พูดขอโทษมันไปด้วย
แฟนเราก็ขอโทษมันหลายรอบ (เราคิดว่ามันคงด่าให้แฟนเราฟังแหละ)

สุดท้ายก็วางสายได้ เราถามแฟนเราว่ามันว่าไงบ้าง
แฟนเราบอก มันก็ด่าว่า ไปไม่รอดแน่ ไม่รอดแน่ๆ

เราก็ อืม..................

เราก็ไม่รู้ว่าจากนี้ร้านเราจะโดนระเบิดหรือถูกดักยิงหรือเปล่า
แต่เราก็รู้สึกว่ามันเป็นสิ่งที่เราทำถูกต้องแล้ว เพราะเราไม่อยากมาวิตกกังวลกับลูกค้าแบบนี้ บอกตรงๆต่อให้ซื้อเยอะขนาดไหน แต่ถ้าไม่รักษาคำพูด ไม่มีวินัยในการซื้อขาย เราก็ไม่อยากจะค้าขายด้วย
แม้ว่าสิ่งที่ตามมาจากนี้ก็คือ ความกังวลว่าร้านเราจะโดนระเบิดเมื่อไหร่นี่แหละ.....

เป็นผอ.จริงหรือเปล่า เราก็ไม่รู้
เรามีข้อสังเกตหลายอย่างของความไม่ชอบมาพากล
- การที่ตัวเองรับเหมาอยู่แล้ว ไม่มีร้านไหนให้เครดิตแล้วหรือ ถึงต้องมาซื้อกับร้านใหม่อย่างเรา?
- ตอนมาจ่ายเงินมัดจำ เปิดกระเป๋าตังค์ตัวเองตั้งกางไว้นานมาก เหมือนพยายามอวดบัตรข้าราชการ (ซึ่งเราอ่านนามสกุลมันไม่ออก)
- คนเป็นผอ. ข้าราชการชั้นผู้ใหญ่... ความสามารถในการระงับสติอารมณ์?... การรักษาคำพูด?... ความสามารถในการแก้ปัญหา... คือการปิดเครื่องโทรศัพท์หนี... เหรอ? ถึงแม้ว่าคุณจะกำลังติดต่องานกับแม่ค้าข้างถนนที่ไม่มีเกียรติอะไรก็เถอะ คุณก็เลยต้องทำตัวแบบนี้เหรอ?

บันทึกเอาไว้ เผื่อวันไหนเกิดอะไรขึ้นกับเราและแฟน...

ร้านปัตตานีสุขภัณฑ์

หรือเราผิด ที่ไม่ยอมปล่อยของไป...

** ขออนุญาตลบข้อมูลเกี่ยวกับฝ่ายที่ถูกพาดพิงนะคะ

แก้ไขเมื่อ 05 ก.ค. 55 11:52:01

จากคุณ : bow_bt
เขียนเมื่อ : 3 ก.ค. 55 11:19:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com