Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เทคนิคในการสอบ TOEIC ให้ได้ 800 คะแนนภายใน 2 เดือน ติดต่อทีมงาน

พอดีว่าวางแผนที่จะเรียนต่อโทด้านไอทีช่วงปลายปีนี้ แต่เห็นทางมหาวิทยาลัยให้เอาคะแนน TOEIC ยื่นเพิ่มเติมได้นอกจาก TOEFL ได้แต่อย่้างน้อยต้องได้ 700 คะแนนขึ้นไป ซึ่งถ้าไปสอบ TOEFL ค่าสอบก็แพงทีเดียว เลยกะจะใช้ TOEIC ก่อน แต่คิดว่าอยากจะได้คะแนนซักประมาณ 800 คะแนนขึ้นไปน่าจะดูดีกว่า จึงอยากจะขอคำแนะนำหรือเทคนิคดีๆ จากชาวพันธ์ทิพย์หน่อยครับ

สำหรับการเตรียมตัวสอบ TOEIC ปกติก็จะมีเอาตัวอย่างข้อสอบเก่ามาทำ ดูซีรีย์และฟังรายการวิทยุต่างประเทศบ้างแต่ไม่บ่อยส่วนใหญ่เพราะไม่ค่อยมีเวลาแต่ส่วนใหญ่จะอ่านบทความต่างประเทศด้านไอทีแล้วสรุปเป็นภาษาไทยมาลงเว็บอีกทืี (ทำเว็บไซต์)แต่ว่าก็แปลไม่ค่อยได้แปลแล้วไม่มั่นใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า

ตอนนี้มีเวลาประมาณ 2 เดือนในการเตรียมตัว (ใน 2 เดือนนี้ต้องเตรียมสอบ GRE ด้วยและความรู้ด้านไอทีด้วย) จากผลที่ไปสอบมาสองครั้ง (ซื้อหนังสือมาอ่านเองหลายเล่มแต่ก็ยังไม่แม่น Grammar เรียบเรียงประโยคไม่ค่อยถูกเลย)ก่อนหน้านี้ผลสอบมีดังนี้ครับ

ครั้งแรก 485 คะแนน Reading = 200 Listening = 285
ครั้งที่สอง (1 เดือนต่อมา)  555 คะแนน Reading = 245 Listening = 310
***สองครั้งนี้การอ่านจะเรื่อยๆ ทำตัวอย่างข้อสอบวันละ 40-50 ข้อ สลับกับการฟัง

***ปกติจะเป็นคนเห็นศัพท์แล้วรู้ว่าคำนี้เคยเจอแต่จำความหมายไม่ได้ คือต้องดูหรือใช้หลายๆ ครั้งจึงจะเริ่มจำได้ ถ้ามีเทคนิคที่ทำให้จำศัพท์ได้นานและแม่นขึ้นจะเป็นพระคุณมากเลยครับเพราะเวลาสอบ Reading ทำไม่เคยทันเลยครับ

ตอนนี้อยากจะเพิ่มคะแนนอีกซัก 300 คะแนนภายใน 2 เดือนจะเป็นไปได้หรือเปล่าครับถ้าไม่เข้าสถาบันติวแต่อ่านเองทั้งหมดฝึกเอง พอจะมีวิธีหรือเทคนิคดีๆ หรือเทคนิคที่ใช้แล้วได้ผลก็ขอคำแนะนำด้วยครับ

จากคุณ : HengWorld
เขียนเมื่อ : 11 ก.ค. 55 00:04:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com