Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความเห็นเป็นความรู้...เกี่ยวกับ "ธุรกิจร้านเช่าหนังสือ" ติดต่อทีมงาน

ผมเปิดร้านหนังสืออยู่มา 10 กว่าปีแล้ว
อยู่ได้เพราะในเมืองมีผมเจ้าเดียว
เป็นทางผ่าน 4 สถาบันศึกษา
พัฒนามาตลอด

แต่ช่วงหลังไม่แน่ใจเกิดอะไรขึ้น รายได้ลด
ลดจนเงินหมุนซื้อหนังซื้อบางเดือนแทบไม่พอ

ไม่อยากคาดคะเนไปมากเอาเหตุการณ์ก่อนนะครับ
1.เด็กมาเช่าลดลง (ถามบอกไม่มีตัง)
2.นิตยสารยอดตกฮวบ (ถามลูกค้าบางส่วนบอกอ่านในเน็ต)
3.ราคาพลาสติกห่อปกแพงขึ้น
4.ราคาหนังสือทั้งหลายแพงขึ้นมาก (การ์ตูนแต่ก่อน 35 ตอนนี้ 50-70) ค่าเช่าก็แพงขึ้น
5.สารพัดปัจจัยค่าคลองชีพเดินทาง

แหะๆ ก็เลยลำบากพอสมควร
แต่ก่อนเชื่อว่า
"จริงไหมครับที่ธุรกิจเช่า...เป็นปลายทางของธุรกิจร้านซื้อขาย
ถ้า ซีเอด นายอิน ดอกหญ้า ยังขายได้...ร้านเช่าที่สะดวกกว่าไม่มีทางตาย"
ตอนนี้ชักไม่แน่ใจ

จนแม่บอกเดี๊ยวธุรกิจก็หมดอนาคตเพราะเค้าไปอ่านในเน็ต อ่าน E-Book กันหมด
อย่างนิตยสารรายสัปดาห์ ทั้งผู้หญิง ผู้ชาย การ์ตูน ความงาม ข่าว ไม่ออกเลย คนเช่าน้อยมาก
อ่านในเนตมีผลขนาดนั้นเลยรึครับ

เศรษฐกิจ...ทั้งหนังสือแพงขึ้น ค่าคลองชีพลด  คนเงินน้อยพวกนีน้ เกี่ยวไหมครับ แก้ไขอย่างไรได้บ้าง

ขอถามความเห็นเป็นความรู้ไว้พัฒนา

ขอบคุณครับ

จากคุณ : society6600gt
เขียนเมื่อ : 12 ก.ค. 55 01:48:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com