Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

### มือใหม่ สร้างเส้น(ขนมจีน) ขอรุ่นใหญ่แนะนำค่ะ### ติดต่อทีมงาน

ต้องขอคำแนะนำจากทุกๆท่านนะคะ พอดีดิฉันจะไปสร้างโรงงานขนมจีน ทั้งแบบขายส่ง ขายปลีก เอง ที่ต่างจังหวัดค่ะ เพราะว่าตอนนี้ที่บ้านก็ทำขายอยู่ แต่ขายเฉพาะ เทศกาล หรืองานบวช งานแต่ง ที่มีคนมาสั่งทำเยอะๆค่ะ ดิฉันเห็นถึงความก้าวหน้าของธุรกิจครอบครัว หากธุรกิจนี้คุณแม่ทำไม่ไหว ก็จะไม่มีใครสานต่อเลย ทั้งที่เป็นอาหารที่ยังขายได้ตลอด ตอนนี้กำลังศึกษาเรื่องตลาดอยู่ค่ะ เพราะว่าวัถุดิบ(ข้าวสาร)ทางบ้านก็ผลิตเองได้ เลยมาขอคำแนะนำจาก ท่านที่มีความรู้เรื่องตลาดด้านอาหาร ด้านเครื่องจักร เพราะว่าตัวเองอยากทำส่งบนห้างด้วยค่ะ  ตอนนี้ที่ยังต้องหาความรู้อย่างหนักก็คือ เครื่องจักร ที่ใช้ในการผลิต มีแบบไหนบ้าง (ที่บ้านทำแบบโบราณค่ะ ยังคงใช้แรงงานมากกว่าเครื่องจักร)

แก้ไขเมื่อ 19 ก.ค. 55 15:09:00

จากคุณ : Tom ka Tai
เขียนเมื่อ : 19 ก.ค. 55 15:08:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com