Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+ + + สอบถามหน่อยนะคะ เรื่องการ ปันผลกำไรให้ หุ้นส่วน % จากการ เปิดร้านอาหาร + + + ติดต่อทีมงาน

สอบถามนิ๊ดนึงนะคะ พอดีจะ เพื่อนจะเปิดร้านอาหารค่ะ

ทีนี้ เค้าลงทุน 1 ล้านบาท หุ้นส่วน ลงทุน 1 แสน บาท แต่ตกลงกันว่าจะให้ หุ้นส่วน 10 %  ถือว่าช่วย  กันน่ะค่ะ
แล้วหุ้นส่วนมาทำงานแค่ อาทิตย์ละวัน เพราะเค้าว่างแค่นั้น

ทีนี้ ถามว่า ตอนเปิดร้าน 6 เดือนแรก เนี่ย ถ้ายังไม่มีกำไรก็ไม่เป็นไร แต่ ถ้า พอมี กำไร เดือนที่7 สมุติว่า
ยอดขาย 1 แสนบาท หัก ภาษี ค่าแรง ค่าของ ค่าเช่า ค่าใช้จ่ายจิปาถะ ได้ กำไร 2 หมื่นบาท เราต้องทำอย่างไรคะ

คือ... แล้วเงินลงทุนตอนทำร้านเนี่ย เท่าที่คำนวณ หมดไป ประมาณ 8 แสนบาท ที่เหลือ สองแสน ไว้โฆษณาจิปาถะ
พวกนี้ ถือเป็นต้นทุนเริ่มต้นหรือเปล่าคะ พอได้กำไรแล้วต้องเอามาหัก หรือว่า พอได้กำไรแล้ว

ให้ หัก 10% ให้หุ้นส่วน ที่เหลือ เจ้าของหลัก เอากำไรส่วนที่เหลือ มาหัก คชจ. ที่ดำเนินการข้างต้น

ขอบคุณนะคะ

จากคุณ : snow...
เขียนเมื่อ : 27 ก.ค. 55 01:14:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com