Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แชร์ประสบการณ์ตกงาน 8 เดือน จบปริญญาแต่มาเป็นแม่ค้า จร้า ติดต่อทีมงาน

อันดับแรกขอออกตัวบอกก่อนว่าตัวเองเป็นคนเล่าเรื่องไม่ค่อยเก่งนะค่ะ
และยังไม่แน่ใจด้วยซ้ำว่าตั้งกระทู้ถูกห้องถูกกลุ่มไหม
เพียงแค่อยากแชร์ประสบการณ์ชีวิตตัวเองให้คนที่กำลังท้อแท้ในเรื่องงานนะค่ะ หากพิมพ์ภาษาไทยผิดหรือตกหล่นไปบ้าง ก็ขออภัยนะค่ะ ^ ^

เข้าเรื่องเลยดีกว่าค่ะ...

ตอนนี้ก็ตกงานมาก็ประมาณ 8 เดือนแล้วค่ะ แลดูนานมากจริงๆ
เดิมทีเรียนจบเมื่อปีที่แล้วค่ะ จบมาก็ทำงานกับบริษัทเอกชนเลย
แต่เราโชคร้ายหน่อยตรงที่เริ่มแรกก็ได้ทำงานบริษัทใหญ่
บวกกับสายงานที่ได้รับผิดชอบมันช่างไม่ตรงกับที่เรียนมาเลย
จึงกดดันกับงานมากสุดท้ายก็ต้องลาออก ที่ตัดสินใจทำเพราะที่บ้านอยากให้ทำก็เลยจำใจทำให้ค่ะทำได้เพียง 2 เดือนเอง ตกงานอยู่ 1 เดือนก็ได้งานใหม่ค่ะ
งานใหม่คุณสมบัติก็ตรงกับที่เราทำได้และเงินเดือนช่างล่อใจมาก
ก็เลยตกลงใจทำ แต่ไม่คิดว่ามันจะนรกแบบนี้ เพราะบริษัทที่เราทำงานนี้เป็นโฮมออฟฟิตเล็ก สวัสดิการอะไรก็ไม่มี คือตอนสัมภาษณ์แจ้งอีกอย่าง
แต่สุดท้ายก็ไม่มีสวัสดิการอะไรให้เลย ที่ต้องทนทำไปเป็นเพราะไม่อยากตกงานแต่เค้าก็ให้เงินเดือนโอเค แต่สภาพแวดล้อมไม่ไหวค่ะ
การทำงานไม่เป็นระบบเลยบริษัทก็ก่อตั้งมาไม่ถึงปีด้วยซ้ำ แถมช๊อก!!
อีกเรื่องคือ เจ้าของบริษัทอายุเยอะกว่าเราแค่ 1 ปีวุฒิภาวะทางอารมณ์ต่ำมาก ไม่มีความเป็นผู้นำเลย เลยไม่แปลกใจเลยทำไมคนถึงลาออกเป็นว่าเล่นและรับเราทำงานง่ายเหลือเกิน สุดท้ายทนได้ไม่ถึง 7 เดือนก็ต้องลาออก
บอกตรงๆไม่ได้อยากออกแต่เค้าบีบให้ออกเพราะเราไม่ค่อยประจบประแจงใครโดยเฉพาะแฟนของเจ้าของบริษัท จนทำให้เค้าไม่พอใจอยากให้เจ้าของบริษัทไล่เราออกแต่ว่าด้วยกฎหมายแรงงาน เค้าก็กลัวว่าเราจะฟ้องหากไล่ออกดื้อๆโดยไม่มีความผิดใดๆ จึงบีบเราโดยแกล้งสาระพัน งานเราต้องประสานงานกับแผนกต่างๆแต่แฟนเจ้านายสั่งห้ามทุกคนไม่ให้คุยกับเรา แล้วเราจะทำงานยังไง
สุดท้ายก็เป็นข้ออ้างที่เค้ามาโทษว่าเราทำงานช้าไม่มีคุณภาพ
จะเร็วและมีคุณภาพได้ไงในเมื่อไม่มีใครคุยด้วยเลย TT^TT

ก็คิดแล้วล่ะว่าซักวันต้องออกเลยคิดว่า เราต้องทำอะไรบ้างแล้วก็เลยคิดอยากขายของตลาดนัดแต่คิดไปคิดมาทุนเราไม่ได้หนาอะไร
จึงคิดว่าขายออนไลน์น่าจะเวิร์กกว่า
สุดท้ายก็ตัดสินใจขายของในเฟสบุคแรกๆร้านเงียบมากไม่มีออเดอร์มาเลย
จนมีคนมาสั่งอย่างกับถูกหวยเลย แม้เงินน้อยนิดแต่รู้สึกดีมาก
แอบขายไปด้วยทำงานไปด้วยจน เดือนมกราคม เจ้านายเราก็แกล้งเราจนได้จนเราทนไม่ไหวต้องลาออกไปเอง คราวนี้ตกงานอย่างถาวรเครียดมากเพราะจะรับปริญญาแล้วด้วย ที่บ้านก็ไม่ได้ร่ำรวยอะไร
และท้อมากกับการเริ่มต้นใหม่กับงาน เพราะที่โดนมาสาหัสเหลือเกิน
มันมีเรื่องเยอะกว่านี้อีกค่ะแต่ไม่อยากเล่า ไม่อยากขายบริษัทที่แสนโหดร้าย
จึงคิดว่าพักซักเดือนดีกว่า แต่พอผ่านไปก็ไม่มีที่ไหนเรียกสัมภาษณ์เลย กดดันและเครียดมากเพราะที่บ้านก็ยังไม่ทราบ เราเองก็อยู่หอพักที่ต้องจ่ายทุกเดือนๆ เจอหน้าเพื่อนๆก็ไม่กล้าบอกว่าตกงาน ผ่านมา 3 เดือนก็ตกงานแต่ยังมีรายได้จากการขายของแต่รายได้ที่ได้มาก็เพียงพอแค่กินข้าวไปวันๆ
ไม่เพียงพอต่อค่าใช้จ่ายอื่นๆเลย แต่โชคยังเข้าข้างอยู่ดีดีก็มีลูกค้าเยอะขึ้นๆ
อย่างไม่น่าเชื่อ แทบน้ำตาไหลเลยค่ะ คือตอนนั้นท้อทุกอย่างเก็บตัวเลย
ร้องไห้และซึมไปเลยเหมือนเราล้มเหลวในชีวิต

ณ ปัจจุบันก็ยังขายของเหมือนเดิมก็พอกินพออยู่ได้ค่ะ
แต่ก็ใช่ว่าจะดีเลยเสียทีเดียว เพราะทุกครั้งที่ใครถามเราว่าทำงานอะไร ที่ไหน
เราก็ตอบอย่างมั่นใจว่า ขายของ แต่คำที่กลับมาคือ
"เรียนมาก็สูง จบมหาลัยก็ดัง เป็นได้แค่แม่ค้าหรือ"
มันเจ็บจุกอกนะค่ะแต่เราก็คิดเป็นแม่ค้า มันเหมือนงานที่ดูต้อยต่ำในสายตาคนอื่นๆ แต่ก็เป็นหนึ่งอาชีพที่สุจริตนี้ค่ะ แต่เราทำแล้วสบายใจเราว่าเราก็มีความสุขแล้วค่ะ แต่ครอบครัวไม่ปลื้มเอาเสียเลย เข้าใจว่ามันเป็นงานที่ดูเหมือนไม่มั่งคง
แต่เราเองก็ยังไม่พร้อมจะไปทำงานบริษัท
ฟังดูเหตุผลเด็กๆนะค่ะ ทุกทีที่บอกกับพ่อแม่ว่าเรากลัวการเริ่มต้นและไปเจอสิ่งแวดล้อมที่โหดร้ายแบบนั้นอีก แต่ที่จริงคือยังไม่พร้อมมากกว่า
หากเราสบายใจและพร้อมก็คงไปทำงานประจำที่เป็นหลักแหล่งให้พ่อแม่สบายใจค่ะ แต่ก็ไม่ทิ้งอาชีพแม่ค้าแน่ๆ เพราะทำให้เรามีพลังมีแรงจูงใจได้ถึงทุกวันนี้

ไม่รู้ว่าสิ่งที่เราแล่ามาจะช่วยอะไรใครได้บ้าง แต่อยากจะบอกว่าทุกคนย่อมเคยผ่านความทุกข์ใจมามากมาย แต่เมื่อล้มได้ก็ต้องลุกขึ้นมาใหม่ ในเมื่อยังมีลมหายใจ ยังมีกำลัง ยังมี 2 มือก็ต้องสู้ค่ะ

ไม่ว่าคุณจะทำอาชีพอะไร ทำอะไรอยุ่จงภูมิใจและทำหน้าที่ของเราให้เต็มที่ค่ะ
นำคำดูถูกเป็นแรงผลักดันให้เราสู้ต่อไป นะค่ะ

ขอบคุณค่ะ สำหรับพื้นที่แห่งนี้ให้ดิฉันได้แชร์ประสบการณ์ค่ะ

แก้ไขเมื่อ 03 ส.ค. 55 21:59:39

จากคุณ : เหมียวมีโอ
เขียนเมื่อ : วันเข้าพรรษา 55 18:25:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com