Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แพคเกจสินค้า ไม่ต้องไปจ้างโรงพิมพ์ติดยี่ห้อ (หนูทำได้) ติดต่อทีมงาน

ไม่ทราบว่าโดยทั่วไปแล้ว ตอนทำแพคเกจสินค้าขั้นตอนที่ต้องพิมพ์ตรายี่ห้อต่าง ๆ เขาทำยังไงกัน ต้องจ้างโรงพิมพ์กันหรือเปล่า

ส่วนตัวผมทุนน้อย เริ่มผลิตทีละน้อย ๆ จ้างทำแท่นพิมพ์คงไม่คุ้ม ก็เลยต้องทำเองครับ

เลยอยากแนะนำเคล็ดลับเล็ก ๆ น้อย ๆ เผื่อจะเป็นประโยชน์ได้บ้าง  ผมกำลังจะทำสินค้าชนิดหนึ่งขาย ตอนนี้ก็เลยหากล่องสำหรับใส่

ผมเริ่มจาก 100 กล่องก่อน ผมจ้างทำกล่องแถว ๆ จักรวรรดิ์ในราคากล่องละ 12 บาท(กว้าง ยาว 1 ฟุตสูง 2 นิ้วครึ่ง) ไม่รู้ว่าถูกหรือแพงไป(ใครมีที่แนะนำบอกด้วยนะครับ)

ต่อไปก็ต้องมีลวดลายติดลงไปซะหน่อย ครั้นจะ Print กระดาษแล้วแปะก็ดูไม่งามเท่าไร ก็ทดลองใช้วิธีเดียวกับสกรีนเสื้อยืด

ขั้นตอนคือ ออกแบบ logo สรรพคุณต่าง ๆ ใน Illustrator(ไม่เคยใช้มาก่อนอาศัยมั่ว ๆ ไปพักนึง ไม่ยากครับ)

ทำออกมาให้ได้เป็นไฟล์รูป แล้วส่งให้ทางร้านรับทำบล๊อคสกรีน ของผมขนาด 10 x 10 นิ้ว 250 บาท

ถามทางร้านบอกผมจะเอาไปสกรีนกล่อง เขาบอกทำคนเดียวมันลำบากนะต้องมีคนช่วยกดบล๊อคและปาดสี

ผมก็ไม่เคยทำมาก่อนอาศัยเปิดดูใน youtube โอ้ย สบายทำคนเดียวได้ เสร็จแล้วไปซื้อสีสำหรับสกรีน(บอกทางร้านเอาสกรีนน้ำ แบบจม)

ทางร้านบอกถ้าจะเอาไปสกรีนกล่องมันไม่ได้หรอกเขาเคยลองแล้ว มันซึมเลอะเทอะ ทำให้งานเสีย ผมไม่เชื่อ คิดในใจมันน่าจะได้นะ

ลองดูจัดมากระปุกละ 109 บาท (ทั้งบล๊อคและสีหาซื้อแถวสนามศุภ)

มาถึงขึ้นตอนการทำ ผมไม่ได้ถ่ายไว้แต่ดูตามคลิปได้ครับ เอาบล็อควางหาตำแหน่งให้ตรง แล้วเอาเท้าเหยียบบล็อคให้แน่น

เอาสีโปะบนแบบพอประมาณ เสร็จแล้วปาดไปทางเดียว รอบเดียว ให้สีซึมผ่านแบบลงไปติดบนกระดาษ

แรก ๆ ก็เละ เหมือนกับที่ร้านขายสีบอก ๆ เสียไป 2-3 กลอ่ง ค่อย ๆ เรียนรู้ไป ได้เคล็ดลับคือ ต้องรอให้สีแห้งสักหน่อย

ให้น้ำมันมันระเหยออกไปก่อน เหลือสีเป็นก้อน ๆ แล้วลองปาดเบา ๆ ไม่ต้องกดแรงมาก งานออกมาจะไม่เลอะ ภาพจะค่อนข้างชัด

เพื่อน ๆลองทำกันเองได้นะครับ ไม่ต้องไปจ้างโรงพิมพ์ทำ ถ้าจำนวนน้อย ๆ แบบผมคงไม่คุ้ม ในส่วนของการพิมพ์

เสียค่าใช้จ่ายไป สามร้อยกว่าบาท แล้วสียังเหลือทำได้อีกหลายพัน หรือเป็นหมื่นกล่อง

*** อย่าเชื่อที่ใคร ๆ บอกว่ามันทำไม่ได้หรอก โดยที่เรายังไม่ได้ลอง ถ้าเรามั่นใจว่าเราทำได้ มันก็ต้องลองสักตั้ง

*** จากรูป สภาพห้องเช่ารก ๆ ที่ใช้นอน ตอนนี้กลายเป็นโรงงานไปซะแล้ว

แก้ไขเมื่อ 08 ส.ค. 55 10:21:28

แก้ไขเมื่อ 08 ส.ค. 55 10:18:38

จากคุณ : กระทาชาย
เขียนเมื่อ : 8 ส.ค. 55 10:17:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com