Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การจดทะเบียนนิติบุคคล ในกรณีที่ยังไม่มีสถานที่ผลิต เพื่อน ๆทำยังไงกันบ้างครับ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ อยากรบกวนขอความรู้่ เรื่องการจดทะเบียนนิติบุคคล(หจก)

ตอนนี้ผมผลิตแยมขายในอินเตอร์เนตครับ เนื่องจากยอดขายเยอะขึ้น และเริ่มทำไม่ไหว ต้องใช้เครื่องจักรเข้ามาช่วย ประกอบกับมีผู้สนใจติดต่อขอรับไปจำหน่ายในร้านขายปลีก โรงแรม เป็นต้น

เลยมีโครงการจะจัดตั้งสถานที่ผลิตในไม่กี่เดือนจากนี้ ตอนนี้ผมก็อยู่ในระหว่างบ่มเพาะกับทางศูนย์บ่มเพาะวิสาหกิจ ซึ่งทางศูนย์ฯกำหนดว่าต้องเป็นนิติบุคคลในวันที่นำเสนอรายงาน ซึ่งผมก็ได้ขอความรู้เรื่องการจดทะเบียนจากทางศูนย์ฯ แต่ก็ได้คำตอบไม่ค่อยเคลียร์เท่าไหร่(อาจจะเป็นเพราะว่าเจ้าหน้าที่ศูนย์ไม่ได้เป็นผู้ประกอบการเอง)

เลยอยากขอความรู้เพื่อน ๆที่เพิ่งจัดตั้งธุรกิจ หรือ ผู้ที่มีประสบการณ์ในการขอจดทะเบียนฯ ในขณะที่ยังไม่มีสถานที่ผลิต(มีสถานที่ตั้งเรียบร้อยแล้วแต่ยังไม่ได้ก่อสร้าง) ว่าจะสามารถทำได้หรือไม่

และถ้าเราจัดตั้งได้ ต้องมีการชำระภาษี หรือการทำบัญชียังไงบ้าง หรือจะเริ่มทำก็ต่อเมื่อเราเริ่มเดินไลน์การผลิตครับ

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ

จากคุณ : โอ้โหเฮะคุง
เขียนเมื่อ : 10 ส.ค. 55 10:34:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com