Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตอนนี้ผมจ้างผู้รับเหมาสร้างอพาร์ทเม้นท์60ห้องกำลังเสร็จผมควรจดทะเบียนธุรกิจแบบไหนดีครับ ติดต่อทีมงาน

อพาร์ทเม้นท์มี60ห้องจะคิดค่าเช่า 3500บาท มีเฟอร์นิเจอร์ แอร์ เครื่องทำน้ำอุ่น ตู้เย็น และLED 32" คือจัดเต็ม ตอนขออนุญาตใช้ชื่อบุคคลขออนุญาต และทำสัญญาว่าจ้างผู้รับเหมาเป็นคนก่อสร้าง
1.ควรแบ่งค่าเช่าห้องกับค่าบริการอย่างไรดี และค่าเสื่อมคิดอย่างไรบ้างครับ
2.เราควรแบ่งความรับผิดชอบของรายได้ระหว่างค่าเช่ากับค่าบริการอย่างไรดีหรือรายได้รวมเป็น บุคคลธรรมดา คณะบุคคล ห้างหุ้นส่วนสามัญ หจก บริษัท
3.จดทะเบียนธุรกิจแบบไหนดีครับเพื่อจ่ายภาษีเงินได้และภาษีโรงเรือนไม่สูงสามารถหักค่าใช้จ่ายได้เต็มๆ และไม่ค่อยอยากยุ่งกับการทำงบส่งสรรพากร แต่ถ้าต้องทำเพราะต้องจดทะเบียนการค้าแบบ หจก.หรือบริษัทแล้วทำให้จ่ายภาษีไม่สูงแล้วก็ต้องยอม
4.งบการเงินที่ต้องจ่ายผู้ตรวจสอบเซ็นสามารถมาหักค่าใช้จ่ายของอพาร์ทเม้นได้ไหม
5.ค่าใช้จ่ายที่สามารถมาหักได้มีอะไรบ้างครับ
5.เราสามารถแจ้งค่าเช่าห้องไม่เต็มตามที่เก็บกับสรรพากรได้ไหมหรือจำนวนผู้เข้าพักไม่เป็นไปตามจริงได้ไหม

จากคุณ : กากบอย
เขียนเมื่อ : 11 ส.ค. 55 10:50:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com