Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ระวัง บริษัทอารากอนเวิร์ล 54 หลอกให้ไปสมัครงานขายตรงอีกแล้วค่าาาา!!! ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ ช่วงนี้เรากำลังหางานอยู่ เรามีเวบหางานที่เข้าอยู่หลักๆแค่เวบเดียว
ส่งใบสมัครไปหลายที่มากเมื่อสัปดาห์ก่อน จนวันนี้มีบริษัทชื่อ อารากอนเวิร์ล 54 โทรมา

HR : "สวัสดีค่ะ คุณส้มนะคะ เห็นคุณส่งใบสมัครมาตำแหน่ง XXX (เป็นตำแหน่งงานที่จขกท.สนใจและสมัครไปกับหลายๆบริษัท) ไม่ทราบว่าสะดวกเข้ามาสัมภาษณ์รึเปล่าคะ"
ส้ม : .. คิดในใจ.. จำชื่อบริษัทนี้ไม่่ได้แฮะ แต่เราส่งใบสมัครไปหลายที่ สงสัยคงสักที่ล่ะมั๊ง.. "สะดวกค่ะ ไม่ทราบว่าจากที่ไหนคะ"
HR : "บ.อารากอนเวิร์ล 54 ค่ะ แถวๆรัชดา รู้จักตึกไซเบอร์เวิลด์รึเปล่าคะ มาถูกรึเปล่า"
ส้ม : ..คิดในใจ..เอ..มีสมัครบ.แถวรัชดาไปด้วยหรอเรา.. ปกติเล็งแต่แถวสีลม-สุขุมวิทนี่นา เออ สงสัยเห็นว่าไม่ไกลบ้านมากเลยส่งไปละมั๊ง.. "อ่อ.. ตึกไซเบอร์เวิลด์รู้จักค่ะ เดี๋ยวหาแผนที่ในเวบเอาได้ค่ะ ไม่ทราบว่าวันไหนคะ"
HR : "วันที่ xxx เวลา xxx สะดวกไหมคะ"
ส้ม : "ได้ค่ะ"

หลังจากนั้นเราก็เลยลองกูเกิ้ลดูเพื่อหาแผนที่และข้อมูลเบื้องต้นของบ.ที่เราจะไปสัมภาษณ์ พบว่าบ.เป็นบ.ขายตรง(อีกแล้วครับท่าน!!!)  ปกติที่เคยเจอมักจะมาในแนวว่าสนใจเรา อยากให้เราไปเป็นผู้จัดการบ้าง ผู้บริหารบ้าง หรือชื่อบริษัทที่คล้ายยยกับชื่อบ.ดังๆมาก พวกนั้นเรารู้แนวหมด แต่มาตกม้าที่บ.นี้แหละ เพราะเค้ามาแนวใหม่ค่า ไม่ได้เสนอตำแหน่งสูงๆ แต่อำว่าเราสมัครบ.เค้าไปเองและตำแหน่งที่เค้าบอกมาก็เป็นตำแหน่งที่เราสนใจจริงๆด้วย(เอาข้อมูลนี้มายังไงฮึ)  เราเห็นว่าบ.นี้ยังไม่มีนำเสนอใน pantip เลยเอามาบอกเพื่อนๆให้ระวังค่ะ จำชื่อเอาไว้เลย อารากอนเวิร์ล 54!!!

ปล.ก่อนหน้านี้ บ.สย_ม ซัมซุง (คงรู้นะว่าเป็นคนละบริษัทกับที่ขายอุปกรณ์ไฟฟ้า) เคยติดต่อมาหาจขกทด้วย แถมจนท.บอกว่าโทรมาจากบ.ซัมซุง เราต้องถามย้ำว่าจาก บ.ซัมซุง หรือ สย_ม ซัมซุง กันแน่คะ เค้นตั้งนานกว่าจนท.จะยอมบอกว่า เค้ามาจาก สย_ม ซัมซุง หลอกกันหน้าด้านๆมาก

เราไม่ได้มีอคติอะไรกับบริษัทพวกนี้นะ แต่เกลียดที่เค้าโกหกหลอกลวงให้คนเสียเวลา เสียค่าเดินทางไปนี่แหละ ถ้าคุณคิดว่าคุณดีจริง คุณพูดมาตรงๆเลย ถ้าคนเค้าสนใจเค้าก็ไปเอง สงสารคนตกงาน หรือเด็กจบใหม่ที่ต้องการงานแต่ต้องเสียโง่ไปกับบ.พวกนี้จริงๆให้ตายเหอะ บาปกรรมนะคะ ทำแบบนี้น่ะ

แก้ไขเมื่อ 14 ส.ค. 55 21:13:28

แก้ไขเมื่อ 14 ส.ค. 55 18:56:09

จากคุณ : ส้มตำอเมซอน
เขียนเมื่อ : 14 ส.ค. 55 18:55:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com