Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เครียดมากค่ะ อยากออกจากงาน ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ พี่ๆทุกคน ณ ห้องสีลม

ตอนนี้เครียดกับงานที่ทำค่ะ อยากลาออกมาก มันเป็นความรู้สึกที่ผสมกันระหว่างอารมณ์กับเหุผลนะคะ

เอาเหตุผลก่อน คือ

1.เนื้อหางานทำประสานงานขาย ซึ่งไม่ตรงกับสายที่เรียนค่ะ และรู้สึกว่านอกจากต่อยอดไปเป็นเซลล์แล้ว มันต่อยอดเป็นอย่างอื่นยาก

2.เงินเดือนน้อยมาก ได้หมื่นเดียว หักประกันสังคมแล้วไม่ถึงหมื่น (จบ.ป.ตรีมาค่ะ เกรด 3 นิดๆ) เลยรู้สึกว่าน้อยไปมาก
ถามว่าพอใช้มั้ย? พอใช้ค่ะ แต่ไม่พอเก็บ และรู้สึกแย่ทุกครั้งที่ให้เงินแม่ได้แค่ไม่กี่พัน

3.การทำงาน มีทั้งช่วงยุ่งมาก ทำจนแทบไม่ทัน ทำให้ปวดหัวเพราะเครียดมาก ส่วนเวลาไม่มีงานจะทำอะไรก็ไม่ได้ ให้นั่งเฉยๆ เน็ต โทรศัพท์ก็ไม่ให้เล่น มีแต่คนจ้องจับผิด

ส่วนด้านอารมณ์ คือ ใจเรามันไม่เอาที่นี่แล้ว คิดเหตุผลที่จะอยู่ไม่ออก
นอกจากคำว่า ทน จนกว่าจะได้งานใหม่

ตอนนี้กำลังจะไปสมัครงานใหม่ดูก่อนค่ะ
แต่แม่ไม่ค่อยอยากให้ออก อยากให้เราอดทน (ผสมทนอด) ทำไปก่อน เอาประสบการณ์ ไปที่ใหม่ก็ใช่ว่าจะไม่เจอปัญหา

ส่วนตัวยอมรับว่า..ทุกที่มันย่อมมีปัญหา
แต่ประเด็นหลักของการที่อยากออกจากที่นี่ คือเรื่องเงิน มันน้อยมากๆ เลยค่ะ

เราคิดๆถูกมั้ยคะ ถ้าจะออกจากงานเพื่อหางานที่เงินเดือนดีกว่านี้
ยอมเจอปัญหาข้างหน้า ที่เราอาจต้องร้องไห้ 29 วัน เพื่อยิ้ม 1 วัน ในวันเงินเดือนออก

หรือต้องอดทนทำที่นี่ต่อ แล้วอยู่แบบประหยัดเอา ทำงานโดยไม่ดีใจเวลาได้เงินเดือน
นอกจากมานั่งเครียดว่า เงินแค่นี้จะใช้ยังไงให้พอทั้งเดือนดีคะ?

ขอคำแนะนำ และกำลังใจด้วยค่ะ ตอนนี้ปวดหัวมากจริงๆ
ไม่มีใครเข้าใจความรู้สึกเลยสักคนค่ะ ว่าใจเรามันทำมี่นี่ไม่ไหวแล้ว

จากคุณ : นางสาววุ่นวาย
เขียนเมื่อ : 15 ส.ค. 55 20:05:19 A:124.121.241.236 X: TicketID:305261

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com