Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*** เรื่องลุกให้คนนั่งบนรถเมล์ *** ติดต่อทีมงาน

เห็นมีเรื่องการลุกให้นั่งบน BTS เป็นกระทู้แนะนำ

ผมก็มีประสบการณ์ทำนองนี้เหมือนกัน แม้คนละเรื่องกัน แต่เก็บกดมานานแล้วอยากระบายหน่อย

คือปกติเวลาโดยสารรถเมล์ รถไฟฟ้า หรืออะไรก็ตาม ผมเป็นคนที่จะลุกให้คนแก่ เด็ก หรือคนท้อง นั่งอยู่แล้ว ถึงไม่ใช่อย่างนั้นถ้าเห็นคนอ้วนมากๆขยับไม่สะดวก หรือคนขนของหนักก็จะลุกให้ รู้สึกว่ามันเป็นมารยาทที่ดี ทำแล้วภูมิใจ

มีวันหนึ่งผมนั่งรถเมล์ ผมเพลียมาก จะหลับอยู่แล้ว พอดีเหลือบคนแก่สองคนเป็นผู้หญิงผู้ชาย (มาด้วยกันน่าจะเป็นสามีภรรยา) ยืนอยู่ข้างหน้าตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่ทราบ อายุน่าจะหกเจ็ดสิบทั้งคู่แล้ว

ผมตกใจรู้สึกโทษว่าตัวเองปล่อยให้คนแก่ยืนอยู่ข้างหน้าโดยไม่ลุกได้ยังไง ก็เลยรีบกุลีกุจอลุกให้ แล้วทำมือเชิญให้เขานั่ง ยิ้มให้ด้วย

ปรากฏว่าคนแก่ที่เป็นผู้หญิงก็ไม่ได้มองหน้าผม ไปนั่งเลย ส่วนคนแก่ที่เป็นผู้ชายก็มองหน้าผมแบบตำหนิเหมือนผมทำผิดอะไรบางอย่าง ประมาณว่าลุกให้เขาช้า

จากนั้นคนที่นั่งข้างๆผมเป็นผู้ชายเหมือนกัน นั่งอยู่กับผมมานานก่อนหน้านี้ พอเห็นผมลุกก็เลยลุกให้บ้าง

คนแก่ที่เป็นผู้ชายเห็นว่าเขาลุกให้ก็ยิ้มขอบคุณแล้วก็ไปนั่ง

วันนั้นผมไปทำงาน ใส่เสื้อเชิร์ตเรียบร้อย ส่วนคนข้างๆผมน่าจะเป็นศิลปิน แต่งตัวพังค์ๆหน่อย

ผมรู้สึกชื่นชมคนที่นั่งข้างๆผมที่เขาลุกให้คนแก่นั่ง แต่ผมไม่รู้ว่าทำไมคนแก่ที่เราสองคนปฏิบัติดีด้วยเหมือนกันถึงมองเราแตกต่างกัน คือมองผมแบบตำหนิทั้งๆที่ผมเป็นคนลุกให้นั่งก่อนแม้ว่าตัวเองจะเพลียมาก

ผมอดคิดไม่ได้ว่ามันเป็นประมาณว่าเขาเห็นผมแต่งตัวเรียบร้อยเลยคาดหมายว่าผมจะต้องมีมารยาทดี พอผมลุกให้ช้าก็เลยตำหนิหรือเปล่า

สรุปคือผมน้อยใจโคตรๆ ขอระบายหน่อย T__T

smile

จากคุณ : เชษฐา
เขียนเมื่อ : 22 ส.ค. 55 17:18:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com