Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถึงเวลาหรือยังกับนโยบายทางด้านภาษีใหม่ของไทย ติดต่อทีมงาน

ผมเป็นคนนึงที่ทำงานรับเงินเดือน และต้องโดนหักภาษีทุกเดือน ก่อนที่เงินจะมาถึงมืออีก  วันนี้ผมได้อ่านข่าวดาราคนหนึ่ง จาก http://www.manager.co.th/Entertainment/ViewNews.aspx?NewsID=9550000104540

“ออแกไนซ์” ยินดีให้สรรพากรสอบ กรณีให้ “พลอย” ใช้บัตรปชช.คนอื่น พบพิรุธหลังบัตรเขียนICU"

ผมไม่รู้หรอกว่าเขาจงใจหลบภาษีจริงไหม เพราะนั่นเป็นเรื่องที่สรรพากรต้องตรวจสอบ

แต่ในฐานะมนุษย์เงินเดือนคนนึง ที่มีเงินเดือนน้อยนิด และยังมีสิทธิ์ในการบริหารเงินที่น้อยกว่าคนรวย ซึ่งค่าใช้จ่ายก็ไม่สามารถใช้หักลดภาษีได้

ผมว่าดาราเขาได้เงินง่ายกว่า มากกว่า แต่ยังมีพฤติกรรม ที่ต้องการหลบเลี่ยงภาษี(อย่างนี้ไม่เรียกว่าวางแผนภาษี)  ซึ่งพอจะให้สรรพากรตรวจสอบ  ดาราคนนี้ก็เอารูปถ่ายคู่กับลูกของข้าราชการเกษียณระดับปลัดกระทรวง ซึ่งเคยกำกับดูแลกรมสรรพากร  (ซึ่งผมโมโหมากกว่าก็อีตรงนี้แหละ ผมไม่อิจฉาหรอกที่เขาหาเงินได้มากกว่า มากกว่า แต่ไม่มีมโนสำนึก)

ในฐานะที่ผมถือว่าเป็นพลเมืองไทยคนนึง  ผมคิดว่า (ความคิดเห็นส่วนตัว) ถึงเวลาหรือยังที่ประเทศไทยจะมีนโยบายทางภาษี ที่ทำให้ช่องว่างระหว่างคนรวย กับคนจนลดลง และไม่เป็นการเอาเปรียบคนที่จนกว่าโดยใช้ทั้งวิชามาร และเส้นสาย

โดยยกตัวอย่างเช่น ภาษี 50% จากรายได้ที่ได้มาง่ายดาย, ภาษีที่ดิน, ภาษีมรดก และบทลงโทษที่รุนแรงมากขึ้น เป็นต้น

จากคุณ : adamus
เขียนเมื่อ : 25 ส.ค. 55 21:01:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com