Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยด้วยค่ะ ใครมีประสบการณ์ เรื่องนำเข้าเครื่องสำอางจากจีน ติดต่อทีมงาน

ขอเกริ่นนำนิดหน่อยก่อนนะคะ พอดีมีโอกาสได้รู้จักกับเพื่อนของเพื่อน (เป็นชาวฝรั่ง)เขาทำธุรกิจอยู่ในประเทศตะวันออกกลาง
แล้วพอดีเขามองหา เครื่องสำอางราคาถูก(เหมือนๆที่ขายในตลาดนัด)ส่งไปขายที่นั่น
เขาเห็นตอนนี้เราโดนโกงจากเพื่อนร่วมงานและกำลังตกงาน
จึงเสนอว่าจ้างเรา 2หมื่น ให้เวลา1เดือน เพื่อให้เราพยายามหาข้อมูลแหล่งผลิตเครื่องสำอางในจีน และติดต่อสอบถามราคา
แต่เครื่องสำอางทุกชิ้นราคาต้องต่ำกว่า 30 บาท ยังไม่บวกค่าขนส่งและภาษี นะคะ
(เขาต้องการสั่งซื้อ 1คอนเทนเนอร์ค่ะ)
แล้วถ้าเราได้สินค้าในราคาที่ถุกใจเขา หลังจากเขาตกลงสั่งสินค้าแล้วจะแบ่ง % ให้เราอีกนิดหน่อย (เขาบอกอย่างน้อยๆก็ห้าหมื่นค่ะ)

1.เราควรเริ่มที่ตรงใหนคะ เราไม่เคยทำธุรกิจหรือรู้เรื่องพวกนี้เลย

2.คุณฝรั่ง เขาก็ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องสำอาง หรือประเทศจีนเลยค่ะ เขาไม่มีเวลามา เมืองไทย หรือไปจีน งานเขาเยอะและล้นมืออยู่แล้ว เขาจะมาต่อเมื่อต้องมาจ่ายเงิน ตอนที่ทุกอย่างเรียบร้อยพร้อมส่งแลว
3.ถ้าเราติดต่อผ่านเอเย่นในเมืองไทย ให้เขาจัดการให้ แล้วส่งจากจีน ตรงไปตะวันออกกลางทางเรือเลยจะได้ใหมคะ เราพูดภาษาจีนไม่เป็น กลัวจะถูกโกงจัง แล้วเขาคิดแพงใหมคะ

4.ถ้าเราไปจีนเอง ทั้งที่พูดจีนไม่ได้ และไม่มีประสบการณ์ ไปติดต่อทางนู้นเลย หาโรงงาน จ้างเอเย่นพาไปซื้อ จะดีกว่าใหมคะ (เรากลัวจะต้องกลับมามือเปล่า หรือว่าโดนหลอก)

เราพยายามศึกษาทำความเข้าใจ อ่าน การนำเข้า ส่งออก การเคลียภาษี แต่ยากจังค่ะ เราไม่เข้าใจเลย

รบกวนเพื่อนๆช่วยเราคิดด้วยนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : micky
เขียนเมื่อ : 27 ส.ค. 55 21:21:33 A:58.9.164.67 X: TicketID:372757

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com