Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถ้ามีเงิน 5 ล้านบาท ผมคิดแบบนี้จะผิดมั้ย ติดต่อทีมงาน

....ตอนนี้ผม กับแฟน 33 ปีทั้งคู่ ทำกิจการของตัวเอง ร่วมกันมา 8 ปีแล้ว ชักเริ่มเบื่อๆ ส่วนตัวผมเริ่มอิ่มตัวกับสิ่งที่ทำทุกวันๆ ผมมีความคิดแบบนี้ครับ
....ผมมีบ้านไำม้ 2 ชั้นทำเลอยู่ในตลาดเทศบาล ถ้าสมมติขายแล้วใช้หนี้ทั้งหมดจะเหลือเงิน 5 ล้านบาท ผมกับแฟนไม่มีลูก(มีลูกไม่ได้) คงจะอยู่กันสองคนจนแก่ ส่วนกิจการยังสามารถดำเนินต่อไปได้ เพราะอยู่คนละที่กับบ้าน แต่คงจะเน้นน้อยลง เพราะเริ่มเหนื่อยและอิ่มกับสิ่งที่ทำมากๆ ผมบอกกับแฟนว่า 5 ล้านบาท ถ้าเราสองคนใช้เดือนละ 15000 บาท เราจะอยู่ได้ ถึงอายุ 60 ปีเป็นอย่างน้อย เพราะเรายังมีที่สวนอีกประมาณ 15 ไร่ ที่สามารถทำอะไรเล็กๆน้อยๆ ได้บ้าง และอีกสัก 3-4 ปี ผมว่าจะเลิกทำธุรกิจ และไปอยู่สวน ปลูกต้นไม้ ปลูกผักกิน แบบชาวบ้านๆ ส่วนเงินที่ฝากไว้ก็จะเอามาใช้ตอนจำเป็น
....ยังมีอีกหลายส่วนที่ยังไม่ได้เล่า เช่นทำไมถึงเป็นหนี้ หรือทำธุรกิจอะไร เอาเป็นว่าละไว้ก่อน ถ้ามีคนสงสัยค่อยทยอยเล่าออกมา เอาเป็นว่าเส้นทางนี้ผมไม่ได้เลือกตั้งแต่แรก เป็นหนี้เพราะช่วยครอบครัวทั้งสองฝ่าย ประมาณนี้น่ะครับ
....ผมคุยกับเพื่อนๆเรื่องนี้ ส่วนมากจะมาแนว เร็วไปมั้ยที่จะเลิกทำทุกอย่างในวัย 33 ปี อืมมม พอมันถามมาแบบนี้ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเร็วไปมั้ย แต่ถ้าถามใจผมตอนนี้ ผมอยากไปให้เร็วที่สุด ผมอยากพักผ่อนแล้วครับ
....ทั้งหมดที่ผมเล่ามา เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในนี้ คิดกันยังงัย จะชม จะด่า จะว่า จะแนะนำยังงัยกันบ้างครับ

จากคุณ : AeSurround
เขียนเมื่อ : 29 ส.ค. 55 03:14:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com