Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนขอคำปรึกษาเรื่องงานด้วยนะคะ เครียดมากเลยค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ

จะรบกวนขอคำปรึกษาเกี่ยวกับเรื่องงานด้วยนะคะ คือ มีปัญหาเรื่องงานและเครียดมากๆ เลยค่ะ ไม่รู้จะตัดสินปัญหายังงัย

คือ ตอนนี้ทำงานเป็น contract มาเกือบ 3 ปี แล้ว หัวหน้าคนก่อนเคยสัญญาว่าจะทำเรื่องขอ headcount ให้เป็น พนักงานประจำ หลังหมดสัญญา แต่ พอดีหัวหน้าคนนั้นลาออกไปแล้ว หัวหน้าคนใหม่ เข้ามาก้อมีการรวมทีมกันเกิดขึ้น คนใหม่ เค้าเอา headcount ที่เราน่าจะได้ ไปให้คนอื่นและไม่ convert ให้เราเป็นพนักงานประจำ โดยให้เหตุผลว่า under performance แต่ยังให้โอกาสทำงานต่อไป โดยต่อสัญญาให้จนถึงสิ้นปี แต่เคยลองถาม hr แล้วว่า ถ้าอดทน และ พยายามทำจนถึงสิ้นปี มีโอกาสจะได้ เป็นพนักงานประจำหรือไม่ เค้าบอก ว่า ตอนนี้ ไม่มี headcount แล้ว และ ถ้าจะขอใหม่ ก้ออาจจะไม่ได้

สภาพแวดล้อมที่ทำงาน : งานเป็นงาน support ลูกค้า รับเรื่องปัญหาต่างๆ จากลูกค้า และ แก้ ปัญหาให้กับลูกค้า โดยการแก้ปัญหา ต้องประสานงานกับ ทีมภายใน เพื่อนร่วมงานบางคน นิสัย ออกจะก้าวร้าว เสียงดัง ชอบเอาชนะ โดยส่วนตัวไม่ค่อยชอบคนนิสัยแบบนี้ ซึ่งต่อไปเราต้องดีลงานกับเค้าประจำ ทำให้เครียดมาก เริ่มมีอาการปวดหัว เป็นประจำ ตอนเช้าไม่อยากตื่นมาทำงาน สาเหตุที่พยายามอดทนมาเกือบ 3 ปี เพราะ จขกท อายุมากแล้ว อยากได้งานที่มั่นคง อยากเป็นพนักงานประจำ แต่ตอนนี้เหมือนยังไม่แน่นอนกับอนาคตเท่าไหร่

ในทีมมีด้วยกัน 5 คน แต่เป็นพนักงานประจำ 2 คน ที่เหลือเป็น contract เหมือนกัน น้องในทีม 2 คน หมดสัญญา เค้าก้อไม่ต่อเหมือนกัน โดยให้เหตุผลเดียวกันคือ under performance แต่น้องเค้ามารู้ทีหลังว่า ทีมโดนตัดงบ

โดยส่วนตัวรู้สึกถึงความไม่มั่นคงอย่างมาก และไม่สามารถวางแผนอนาคตได้ ว่าควรจะทำยังงัยต่อไปกับชีวิต

ทางเลือก ณ ตอนนี้ :

1. ลาออก หางานใหม่ไปเรื่อยๆ ระหว่างนี้ มีงาน freelance ซึ่งพอจะทำเป็นงานประจำได้ และ น่าจะพอเอาตัวรอดไปได้ ถึงแม้ตัวเงินอาจจะได้ไม่เท่าเดิม

2. ทำงานที่เดิมต่อไป อดทน ไปเรื่อยๆ ถึงแม้จะยังไม่รู้อนาคตทีี่แน่นอน

อาจจะค่อนข้างยาวหน่อยนะคะ แต่รบกวนขอคำปรึกษาด้วยนะคะ เพราะ ตอนนี้เครียดมากๆ เครียดจนรู้สึกได้เลยว่า ส่งผลกระทบกับร่างกายค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : You've got a friend
เขียนเมื่อ : 29 ส.ค. 55 10:42:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com