Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บริษัทลักษณะแบบนี้ เพื่อนๆอยากทำงานที่นี่ไหมคะ ติดต่อทีมงาน

เราทำงานที่นี่ตั้งแต่จบตรีค่ะ ทำมาแล้ว 4 ปีกว่า ผ่านทั้งจุดที่อยากลาออกเป็นที่สุด และจุดที่ชิลเป็นที่สุดมาแล้วค่ะ ซึ่งจริงๆแล้วเราไม่ได้ชอบงานเท่าไหร่ แต่ถ้าไปทำที่อื่นก็คงต้องเป็นงานประเภทเดิม (เนื้องา่นตรงที่เรียนมาเลยค่ะ)

เนื่องจากเราทำงานที่นี่ที่แรกและที่เดียว  เราเลยแคบมากเรื่องที่ทำงานอื่นๆ เลยอยากขอความเห็นจากเพื่อนๆหน่อยค่ะว่าที่ที่เราทำอยู่เนี่ย ถ้าเทียบกับที่อื่นๆเรียกว่าดีแล้วหรือยัง เพราะตอนนี้เราดันมีความรู้สึกอยากออกอีกแล้ว T_T แต่ใจลึกๆก็ยังไม่รู้ว่าข้างหน้าจะดีกว่ารึเปล่า(ออกแนวอยากได้แรงสนับสนุนว่าทำงานต่อไปที่นี่ดีไหม)

"บริษัทนี้น่าทำงานต่อไปไหม ถ้าเพื่อนๆมีโอกาสได้ทำงานบริษัทเรา จะทำไหมคะ หรือจะหาที่อื่นมากกว่า"

ข้อดี
1.บริษัท Location ดีมากสำหรับเราค่ะ เพราะติด BTS เดินเข้าตึกได้เลย ไปกลับสะดวก เพราะบ้านเราก็ไำม่ไกล BTS มากนัก
2.เพื่อนร่วมงานดีมากถึงมากที่สุดค่ะ ปรึกษากันได้ทุกเรื่อง ไม่เคยมีปัญหากันเลย ไม่มีประจบประแจงอะไรพวกนี้เลยค่ะ ซึ่งตรงนี้เราชอบสภาพแวดล้อมที่นี่มากๆ
3.เลิกงานตรงเวลาแป๊ะทุกวันค่ะ 5โมงเย็น (แต่ก็ต้องเข้างานตรงเวลา 8 โมงนะคะ) ไม่เคยเลิกเกินเวลากันเลย ห้าโมงปุ๊บ office เงียบมากกก~ เหมือนเป็นวัฒนธรรมของบริษัทไปแล้ว
4.งานชิล ไม่เครียด ไม่กดดัน สบายๆ~ จนเรากลายเป็นคนขี้เกียจไปแล้ว (อาจจะเป็นข้อเสียสำหรับบางคนนะคะเนี่ย) 
5.ถ้าอยากเรียนต่อปริญญาโทขอทุนได้เต็มจำนวนค่ะ (ถ้าค่าเทอมแบบศศินทร์ก็ได้เต็มจำนวนเช่นกัน) แต่ต้องทำงานหลังจากจบต่อไปอีก 2 ปี (เท่ากับจำนวนปีที่เรียน)
6.เงินเดือนไม่ขี้เหร่ แต่ก็ไม่ได้เยอะมากนะคะ (จบใหม่ 19500 หลังจากนั้นขึ้นปีละ 14%, 13% และ 18% ตามลำดับค่ะ ตอนนี้ราวๆ 3 หมื่น)+โบนัส 2 เดือน 
7.บริษัทเราไม่เคยไล่ใครออกค่ะตั้งแต่ตั้งบริษัทมา 60 กว่าปี เรียกว่ามีความมั่นคงสูงเลยบริษัทนี้
8.ลากิจ ลาพักร้อนง่ายมากค่ะ ไม่ต้องบอกอะไรมากมาย มาเขียนลาทีหลังก็ได้ค่ะ โดยไม่ต้องบอกเหตุผลที่ลาก็ได้ ลากิจได้ 6 วัน ลาพักร้อนได้ 6 วัน(สำหรับ 5 ปีแรก) ต่อไปจะขึ้นเป็น 8 วัน 10 วัน 12 วันตามอายุงานค่ะ แต่ถ้าเหลือทบวันไปปีหน้าไม่ได้นะคะ

ข้อเสีย
1.ทำงานวันเสาร์เช้าค่ะ ถ้าวันหยุดติดกับวันเสาร์ ก็จะได้หยุดเสาร์แต่ไม่ได้ชดเชยวันจันทร์
2.ค่ารักษาพยาบาล(ทำฟันเบิกไม่ได้) ไม่เกินปีละ 10,000 บาท เราแอบคิดว่ามันน้อยอ่ะ
3.ไม่ค่อยขึ้นตำแหน่งเท่าไหร่ เรียกง่ายๆ ไม่ได้ก้าวหน้ามากมายอะไรค่ะ (แต่เงินเดือนขึ้นทุกปีอย่างที่บอกค่ะ)

ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ ^^

ปล.ตอนแรกถอดล็อกอิน เพราะกลัวคนรู้จักมาเห็น แต่บัตรผ่านดันจัดหน้าไม่ได้ค่ะ ตอนนี้เป็นไงเป็นกันและ :b

แก้ไขเมื่อ 29 ส.ค. 55 13:31:13

แก้ไขเมื่อ 29 ส.ค. 55 13:28:36

จากคุณ : BeautieBroken
เขียนเมื่อ : 29 ส.ค. 55 13:22:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com