Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากถามเรื่อง ที่ว่าผมมีเรื่องกับเจ้าของบริษัทแบบรุนแรงมากๆ มีสิ่งที่อยากถามครับ ติดต่อทีมงาน

คือ ผมมี เรื่องกับเจ้าของบริษัทแบบรุ่นแรงที่สุด เท่าที่เคยทำงานมาเลย
เกิดมาผมไม่เคยทำแบบนี้มาก่อนเลย ครั้งแรก และ จะเป็นครั้งเดียวใจชีวิต
เพราะผมเป็นคนเรียบร้อยมาก เคยประกวดมารยาทไทย ตอน ม ต้น 3 ปีซ้อนเลย
แต่ครั้งนี้สุดๆ ในชีวิต

ก่อนเล่าถึง เหตุที่ผมปรี๊ดแตก มีเรื่องกับเจ้าของบริษัท
บริษัทที่ผมทำงานนี้ มี เจ้าของบริษัท 1 คน ทำหน้าที่ทุกอย่าง (บริษัททำงานด้าน IT)
และ เจ้าของมีแฟนสาวมาช่วยงาน 1 คน และ มีลูกน้อง เจ้าของบริษัท 3 คนรวมผมด้วย
มีลูกน้อง แฟนเจ้าของบริษัท 1 คน ดังนั้น ทั้งบริษัท มีคนทำงาน อยู่ 6 คน
ไม่มี บัญชี ไม่มี hr ไม่มี marketing อะไรทั้งนั้น คือ เจ้าของและแฟน ทำกันเองหมด
ทุกอย่าง เป็น บริษัทเล็กๆ มากๆ เลยก็ว่าได้ ลูกน้องทุกคนเปรียบเสมือนผู้ช่วยงาน
เพราะ เจ้าของบริษัท และ แฟน สามารถทำได้ทุกอย่างอยู่แล้ว(มันอ้างแบบนี้ประจำประมาณว่ากรูเก่งแต่ทำไม่ไหวเลยต้างพวกเมิง ความหมาย ประมาณนั้น)

ทีนี้ ปัญหาที่เริ่มเกิดคือ เจ้าของบริษัท และ แฟน จะมีนิสัย เหมือนๆ กันมากๆ ถึงได้
เข้ากันได้ดี ที่โดดเด่นคือ ชอบจิกกัด ลูกน้องตัวเอง ชอบด่า แบบแรงๆ โดยเฉพาะ ประโยคเด็ดๆ
ที่ฟังแล้ว รู้สึก รำคาญคือ การด่าประชด เชิงๆว่า จะไล่ออก แล้วเป็นแบบนี้ตลอดเวลาที่ทำงาอยู่ด้วยกัน
สำหรับผมน่ารำคาญมากๆ ที่สุด เหมือนกับ เค้า 2 คนนี้เป็น ผู้กุมอำนาจชะตากรรม ลูกน้อง เลยก็ว่างั้นเหอะ
เป็นสิ่งที่ผมรำคาญ และ เผิกเฉยกับคำขู่แบบนี้เสมอๆ แกล้งไม่สนใจ ไม่ฟัง ผม สนใจตั้งใจรับผิดชอบการทำงานให้ดีที่สุด
ผมสนใจแค่นี้

และ ที่จะลืมเล่าไม่ได้ แฟนเจ้าของบริษัทนี้ มีนิสัย ที่ผม แบบทุกครั้งที่ผมเจอเหตุการณ์แบบนี้(ทั้งโดนเองและน้องๆ ที่ทำงานด้วยกัน โดน)
ผมทนไม่ได้หลายครั้งมากๆ และ ไม่พอใจมากๆ คือ การด่าลูกน้องตัวเองต่อหน้า ลูกค้า แบบดังลั่น ให้
ทุกคนแถวๆ นั้นได้ยินกันไปทั่ว นี้แหละ ผมสุดๆ จะทนแต่ก็จำต้องทนต่อไป เพราะผมสนใจงานเป็นหลัก

ระยะเวลาผ่านมา จากที่ผมเข้าทำงาน เดือน ก.ค 55 จนถึงต้นเดือน ส.ค 55 ปรากฎว่า มีน้องคนนึงทำผิด
คือ มีการนัดพบลูกค้า แต่ว่า ดันมาสาย ผลคือ โดนไล่ออก แบบเรียกประชุม วันรุ่งขึ้น แล้วเจ้าของบริษัทชี้หน้าไล่ออกทันทีเลย
ผมเลยคิดในใจ ทำไม เมิงไม่ให้ใบเหลือง หรือตักเตือนอะไรกันก่อนเลย มันถึงไล่ออกเลยเหรอ แต่ผมก็ยังทนๆ เพราะไม่เกี่ยวกับผม
น้องคนนั้นก็ซวยไป

แต่ที่ไหนได้ ไม่เป็นอย่างที่คิด น้องคนนั้นโดนไล่ออก งานที่น้องคนนั้นทำ ผมต้องมาทำแทนมันนี้ซิ่
ผสมกับ ต้องออกไซต์งาน ที่ไกลรถติด ทุกๆ วัน รถส่วนตัวผมก็ไม่มี นั่งแท็กซี่ก็๋ไม่ได้
ทำให้ผมเหนื่อย หนักกว่าเดิม หลายเท่า เสาร์อาทิตย์ ก็ต้องทำงาน กลับถึงบ้านก็ 2-3 ทุ่มทุกวัน
นอนไม่เต็มอิ่ม ตื่นเช้าตีห้า ทุกวัน เดินทางก็เหนื่อย ต้องรีบขึ้นรถเมล์ ก่อน 6 โมงครึ่งทุกวัน
นั่งรถ 4 ต่อทุกวัน เฉพาะขาไป ขากลับ อีก 4 ต่อ โหนรถเมล์ทุกวัน แถมถือ notebook ทรมาณสุดชีวิต(ร้อนเมื่อยเหนื่อยหายใจไม่ออกประจำ)

ไอ้ที่ เจ้าของสัญญาว่า จะเพิ่มเงินให้ ก็ไม่เพิ่ม(เพราะบอกว่าออกไซต์งานจะได้ค่ารถ แมร่งก็ไม่ยอมจ่าย)
ตรงไหนทำงานไม่ได้ ไม่เข้าใจ ผม ถามมากๆ ก็โดนด่าอีกว่า ไม่ตั้งใจฟังเหรอ ถามอยู่นั้นแหละ กรรม
กรู ไม่เข้าใจถาม ผิดอีก มีอาการตลอด

จากต้นเดือน ส.ค 55 ถึง วันที่ผมปรี๊ดแตกคือ 29 ส.ค 55 ผมเหนื่อย ล้า อดนอน
เก็บกดมานาน โดนด่า ทั้งจากลูกค้า ยัน เจ้าของบริษัท ซ้ำเติมด้วย แฟนเจ้าของบริษัท
ชีวิต นี้มีแต่คนด่า เดินทางก็เหนื่อย งานก็เยอะและยาก รถผมก็ไม่มี นั่งแท็กซี่ก็ไม่คุ้มค่า
เงินเดือน แค่ 15000 บาท นั่ง ทุกวัน เจ้งเห็นๆ
ที่ผมปรี๊ดแตก คือ วันรุ่งขึ้นต้องส่งงานอีกตัวนึง ทั้งๆ ที่มีคนรับผิดชอบอยู่แล้ว
และผมก็นั่งไซต์งาน ทำงานที่ต้องรับผิดชอบอีกตัวนึงเยอะและยากอยู่แล้ว
แต่เจ้าของบริษัท มาด่าผม มาจี้ผมว่าทำไม ทำไม่ได้
ให้งานไปแล้วทำไม่ได้ ผมเลยนิ่งเฉย ปรี๊ดเริ่มแตก
ก็เทียงไป ประมาณว่า เพิ่งเริ่มศึกษา

สักพัก เจ้าของบริษัทลุกขึ้น ชี้หน้าผมในที่ประชุม แล้วบอก งั้น " กรูไล่เมิงออก " ด้วยความเครียด
อัดอั้นมาทุกอย่าง ผมนั่งอยุ่ใกล้ๆ เลย ลุกขึ้น กระโดดถีบ เจ้าของบริษัท แบบกระเด็ดติดฝาพนังเลย คือ ใจจริง
ผมคิดว่า เจ้าของบริษัท จะสู้ผม เลยถีบย้ำไป 1 ที แต่ไม่ได้ชก หรือ ออกหมัด อะไรกัน เสียดายมากๆ

ที่ผมอยากถามคือผมทำงาน มาถึง วันที่ 29 แต่ว่า ผมโทรไปขอโทษ แต่เจ้าของบริษัทพูดหยาบๆ กับผมและบอกผมว่า
ทำผิดร้ายแรง เลย ไม่จ่ายเงินเดือน ผมเลยอยากถามว่า

ผมถีบ เจ้าของบริษัท(ไม่มีฟกช้ำดำเขียว หรือ เลือดตกยางออกแต่อย่างใด) เค้ามีสิทธิ์ ไม่จ่ายเงินเดือนก็ ได้ ใช่ไหมครับ

หากใช่ ผม เจอ เจ้าของบริษัท ก็คง ถีบอีก แหละ เพราะตอนนี้ไม่ยอมจ่ายเงินเดือน แค้น หนักเลยทีนี้ ผมคิดถีบครั้งละ 500
จะถีบจนครบ 15000 บาทเลย

จากคุณ : มนตรีแสง
เขียนเมื่อ : 3 ก.ย. 55 19:43:51 A:94.23.68.252 X: TicketID:373588

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com