Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ลูกน้องพูดไม่มีหางเสียง [ย้ายจาก : ] ติดต่อทีมงาน

ผมมีลูกน้องอยู่สองคน อายุน้อยกว่าผมทั้งคู่

สมมติชื่อนายเอกับนายบี

นายเอ จบศิลป์ภาษามา  อยู่ต่างจังหวัดมาตลอด เข้ากรุงเทพตอนทำงาน เป็นลูกน้องผมมาสี่ปีแล้ว อ่อนกว่าผม 6 ปี

ทำงานพอใช้ได้แต่ติดขี้เกียจ แต่พูดกับผมซึ่งเป็นหัวหน้า แต่ไม่มีหางเสียง พอสั่งงานก็จะนิ่งๆ แต่ก็ทำ คนนี้แหละทีทำให้ผมเหนื่อยใจ บางทีสั่งงานก็ทำแหละ แต่หน้าบุญไม่รับ พิมพ์ดีดไม่เก่ง ภาษาไม่ดีมาก

อีกคนนายบี อ่อนกว่าผม 4 ปี จบบริหารในกรุงเทพ หัวไม่ค่อยไว แต่กระฉับกระเฉง ทำตามสั่งทุกอย่าง ไม่ดื้อ แต่ภาษาก็ไม่ค่อยดีมาก แต่ใช้คอมคล่องแคล่ว กว่านายเอเพราะเรียนมา

เรื่องนายเอ พูดไม่ค่อยเพราะ ไม่มีหางเสียง เคยพูดอ้อมๆ แล้วแต่คงไม่พูดตรงๆ เพราะกลัวจะกลายเป็นเรื่องส่วนตัว แต่กับคนอื่นพูดเพราะ แต่กับในทีมจะไม่มีหางเสียงรวมทั้งกับหัวหน้า

โดยผมปกติจะเรียกใช้นายบีมากกว่า เพราะใช้ง่ายและเสนอตัว ถ้าผมคิดจะผลักดัน นายบี ให้เป์นผู้ช่วยผม แทนที่จะเป็นนายเอ จะดีไหมครับ

แก้ไขเมื่อ 07 ก.ย. 55 09:32:45

จากคุณ : mr.isolated
เขียนเมื่อ : 7 ก.ย. 55 09:29:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com