Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มิจฉาชีพรูปแบบใหม่โปรดระวังกันด้วยค่ะ ติดต่อทีมงาน

มาเตือนภัยค่ะ

ดิฉันได้เปิด กิจการดำเนินการเกี่ยวกับ ขายสินค้าให้กับโรงงานทั่ว ๆ ไปค่ะ สินค้าเป็นประเภทงานอะไหล่ เครื่องจักรที่ใช้ในโรง   ซึ่งเป็นกิจการขนาดเล็ก ทำกันไม่กี่คน   และได้ลงประกาศในหน้าเหลืง ว่าเราทำสินค้าประเภทไหน  และ ในประกาศหน้าเหลืองนั้น จะมีทั้งที่อยู่และ เบอร์โทร

เช้า วันนี้ ดิฉันได้รับสาย  ปลายสายเป็นผู้ชายคนหนึ่ง ( บทสนทนา )

ผู้ชาย       ที่นี่ XX ใช่หรือเปล่าครับ ( ใช่ค่ะ ) รบกวนขอสายเซลส์ที่วิ่งงาน
            ใน นิอุตสาหกรรมเวลส์โกรว์หน่อยครับ

เรา          ติดต่อเรื่อง อะไรคะ คุยกับดิฉันได้เลยค่ะ  

ผู้ชาย       คือผมชื่อ XX ตอนนี้ผมอยู่ จังหวัดพิจิต แต่ผมมีน้องชายทำงาน

ทำงานเป็นฝ่ายจัดซื้อ  อยู่ที่บริษัท  XXX ที่นิคมเวลโกรว์ ( เป็น
            บริษัท ผลิตอะไหล่รถยนต์ รายใหญ่ และมีหลายโรง )

ผมขอคุยตรง ๆแบบไม่อ้อมค้อมเลยนะครับ  คือผมสามารถทำให้

คุณไปขายสินค้า ได้ทุกโรงที่นี่ได้เลย โดยพร่งนี้ผมจะนัดให้คุณ

เอาเอกสาร  เพื่อจะเปิด Vender รายใหม่เพราะคุณยังไม่มีการ

ชื้อขายกับทาง XXX  เลย โดยคุณให้ผม 5 % และให้ จัดชื้อ 5%

โอกาสของคุณถึงแล้วนะครับ พรุ่งนี้ผมจะนัดจัดซื้อให้เพื่อจะไป

คุยรายละเอียดกัน  ที่นี่เค้าซื้อเยอะมากเดือน ๆหนึ่งหลายแสน

คุณจะได้ลูกค้า รายใหญ่เลยทีเดียว   และอีกอย่างที่นี่ก่ีเงินดีมาก

ถึงเวลาเขาโอนเงินให้คุณทันทีเลย ไม่ต้องไปวางบิล รับเช็คให้
            เสียเวลา

เรา          ค่ะ  ๆๆ  ได้ค่ะ พรุ่งนี้ว่างค่ะ ( อยากได้สิลูกค้าน่ะ )

ผู้ชาย      แต่นิดนึง ตอนนี้ผมอยู่พิจิต  เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลงมาคุยด้วย พาคุณไป

พบจัดซื้อซึ่งเป็นน้องชายผม แต่ รบกวนคุณ Support ค่าน้ำมัน

และค่าข้าวผม สัก 3000 นะครับ เล็กน้อยเองอีกหน่อยคุณก็ได้

งานที่นี่เป็นประจำ

เรา         (คิดในใจ)   เฮ้ย !!!!  มีแบบนี้ด้วยเหรอว่ะ เลยลองถามเขาว่า พี่คะ  

พี่รู้จัก บริษัท หนูได้งัยคะหนูบริษัท เล็ก ๆเอง แล้วจะไปซัพพอร์ท
          โรงงานขนาดใหญ่แบบนั้นได้เหรอคะ  พี่นะแหละจะเสียเปล่า ๆ

ผู้ชาย    บริษัท เล็ก ๆถ้ามัวแต่คิดเล็ก ๆแล้วเมื่อไหร่จะโตล่ะ  เราต้องกล้านะ

( ว่าตรูอีกด้วย )  ตกลงตามนี่้นะ พรุ่งนี้พี่พาไปจะนัดจัดซื้อไว้ให้

เรา       ค่ะ  เดี่ญวหนูขอคุยกับหุ้นส่วนก่อนนะคะ อีกสิบนาทีโทรไปบอกค่ะ

สักพัก ผู้ชายคนนั้นโทรมาอีก  บอกว่าเค้านัดจัดซื้อให้แล้วนะ พรุ่งนี้เก้าโมงเช้า เราสะดวกไหม  เราก็บอกไปว่าได้ค่ะ  ( แต่ในใจนี่ก็ไม่ไว้ใจแล้ว )  เพราะเราก็พอทราบมาเหมือนกันว่า การที่เราจะเข้า บริษัท ใหญ่ ๆได้มันก็ไม่ใช่เรื่องง่าย ๆ เหมือนที่เขาว่า  ซึ่งมันง่ายเกินไป  เราเลยตัดบทไปว่า รอคุยกับหุ้นส่วนก่อนค่ะ  ทั้งที่ใจเราก็คิดไปแล้วว่า นี่ถือว่าเป็นโจร อีกรูปแบบนึงค่ะ

ถ้าหากเขาทำแบบนี้ได้ หลาย ๆบริษัท เขาก็ได้เงินเยอะพอสมควรเลยทีเดียว   เราคิดไว้เสมอ ว่า ไม่มีงานอะไรที่ได้มาง่าย ๆแบบนี้

ตอนนี้เขาก็โทรมาตามอยู่เลย แต่เรา ไม่อยากรับสายแล้ว เดี่ยวมันก็เลิกโทรเอง และหาเหยื่อรายใหม่ต่อไป  

ขอให้เพื่อน ๆระวังตัวกันไว้บ้างก็ดีนะคะ   เพราะงานที่ได้มาง่าย ๆเกินไปแบบนี้มักไม่ค่อยมีหรอกค่ะ  อีกอย่างเราก็ไม่เคยรู้จักกับชายคนนี้มาก่อน ดังงนั้น คิดไว้ก่อนว่า หลอกลวงค่ะ

จากคุณ : มา reeya
เขียนเมื่อ : 11 ก.ย. 55 13:44:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com